Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พึ่งกลับจากพม่ามา...รวบรวม Tips มาให้เป็นข้อมูลสำหรับท่านอื่น ใครมีไรมาแชร์กัน ติดต่อทีมงาน

ผมไปท่องเที่ยวพม่ากัน 5 คน ช่วง 22-24/7 ตอนแรกคิดว่าจะทำรีวิว แต่เห็นคนทำกันเยอะมากและก็ทำได้ดีแล้ว ผมก็เลยตัดสินใจว่าจะเป็นการ update หรือบอกเล่าถึงข้อมูล หรือสิ่งที่ควรรู้เป็นเรื่องๆไปดีกว่า ถ้าเพื่อนๆท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมก็เข้ามาแชร์กันได้ เผื่อสำหรับท่านต่อไปที่จะไปท่องเที่ยว เอาเฉพาะที่นึกออกตอนนี้ละกันนะครับ

1. เงิน USD ที่แลกที่พม่า ได้ USD 1 = 740 Kyats
2. การจ่ายเงินส่วนใหญ่จ่ายได้ 3 สกุล คือ USD, Kyats, Baht จะจ่ายสกุลไหนก็เทียบเอาครับ บางทีจ่าย USD ถูกกว่า บางที่ Kyats หรือ Baht ถูกกว่า
เพราะแต่ละร้านที่เราจะจ่ายเงินเขาจะให้ rate แตกต่างกัน
3. เงิน USD ที่แลกไปต้องใหม่ตัวแม่เลย (ตอนแรกอ่านในกระทู้ก็คิดว่าอะไรจะขนาดนั้น) แต่พอเจอจริงเป๊ะเลยครับ เจอทัวร์ไทยมาขอแลกกับผมด้วยเพราะเงินยับเขาไม่รับ ผมมีไปพอควรจึงให้แลกไป แต่แบงค์พม่าที่ได้กลับมาเก่าตัวแม่เช่นกัน (แอบเหม็นอีกต่างหาก)
4. เงิน USD ที่แลกไปควรมีทั้งแบงค์ใหญ่และแบงค์เล็ก เพราะบางครั้งจ่ายเป็น USD ถูกกว่าแต่ก็ต้องเป็นแบงค์เล็ก
5. ค่าใช้จ่ายอื่นๆที่เขาไม่ระบุเป็นตัวเงินชัดเจนเราอาจจ่ายเป็นบาทก็ได้
6. ค่ารถขนหมูยังราคาเดิม 1,500 จ๊าดแต่ต้องรอรถเต็ม (หรือเกือบเต็ม) โดย 1 คันบรรทุกได้ 48 คน
7. ค่าเสลี่ยงขึ้นพระธาตุอินแขวนขึ้นราคาแล้วครับจาก 12,000 จ๊าด เป็น 16,000 จ๊าด (ไม่รวมทิปครับ)
8. พระธาตุอินแขวนไม่เสียค่ากล้องครับ เสียแต่ค่าเข้า USD 6 และค่าฝากรองเท้า (ของผมไม่เสียพอดีฝนตกคนเก็บหายไปไหนไม่รู้)
9. แต่ละที่ที่ไปเขามักจะแนะนำให้ไปดูนั่นดูนี่ ทำนั่นทำนี่ และสุดท้ายก็ให้ทำบุญ ฉะนั้นควรมีแบงค์ย่อยไปด้วย (สกุลอะไรก็ได้) ผมพกแบงค์ 20 ไปพอสมควรเผื่อไว้ใช้พวกนี้รวมถึงทิปต่างๆ
10. ตีนเขาก่อนขึ้นรถขนหมูมีเสื้อฝนขายนะครับราคา 1000 จ๊าดเผื่อใครไม่มีไปซื้อได้ที่นั่น
11. ราคาของที่ระลึกต่างๆ ต่อลองได้มากๆๆๆ แล้วแต่ฝีมือ
12. รถตู้ที่ใช้ต้องคุยดีๆครับ ว่า Van with Aircon หรือเปล่าแต่อย่าคาดหวังกับแอร์มาก เพราะเกือบทุกคันไม่เย็น
13. แท๊กซี่ต่อลองได้ครับเหมือนบ้านเรา และก็ไม่มีแอร์ บางคันอาจมีเขาจะถามว่าเอาแอร์ไหมก็จะบอกราคาเพิ่มอีก
14. ค่าแท๊กซี่จาก รร.Central ที่ผมพัก (อยู่เยื้องตลาดสก๊อต) ไปเจดีย์ชเวดากอง 2000 จ๊าด (คนท้องถิ่นบอกเลยต่อตามนั้น)
15. เรือที่ข้ามไปเจดีย์เยเลพญา (เมืองสิเรียม) สำหรับนักท่องเที่ยวเขาให้เหมาลำละ 5000 จ๊าด ไปเสียค่าเข้าชมต่างหากคนละ USD 2
16. ค่าเข้าชมวัดในเมืองหงสา เสียทีเดียว USD 10 เข้าได้ทุกที่ให้เก็บตั๋วที่เขาให้ไว้ ส่วนค่ากล้องจ่ายเป็นที่ๆไปประมาณ 300 จ๊าด
17. สำหรับคนชอบทานเผ็ดอาหารตามร้านขอพริกน้ำปลาได้ครับมีทุกที่
18. อย่าลืมเผื่อเงิน USD 10 ไว้จ่ายภาษีสนามบินขากลับด้วย (เพื่อนผมจอง Air Asia ที่รวมภาษีไว้แล้วเลยไม่เสีย) งงเหมือนกันบางคนเสีย บางคนไม่เสีย
19. สำหรับคนที่ชอบช้อป ถ้าขาดเหลืออะไรที่สนามบินตอนผ่านตม.ไปแล้ว มีของให้ซื้ออีกราคาแพงกว่าข้างนอก แต่ก็ไม่มากนักแบบพอรับได้ เช่นเสื้อยืดผมซื้อที่ตลาดสก๊อต 90 บาท ที่สนามบินขาย 120 บาท

คิดออกแค่นี้ก่อนนะครับ ใครมีอะไรเพิ่มเติมกันได้ครับ

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ค. 54 12:53:04

จากคุณ : heang
เขียนเมื่อ : 28 ก.ค. 54 11:38:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com