Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชวนเที่ยวสวีเดน-เดนมาร์ก 2 ติดต่อทีมงาน

ต่อจากกระทู้นี้นะครับ

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E10913605/E10913605.html

เมื่อเช้าค้างไว้ที่เมือง Malmo นะครับ
หลังจากเที่ยวที่นั่นได้ 3 วัน 2 คืน
(ที่จริงตัดสินใจผิดอยู่นานไปหน่อย เมืองไม่ค่อยมีไร)

เราก็ได้บ๊ายบาย Sweden กันครับ
เช้านี้เราจะข้ามไป Denmark กันแล้ว
โดย destination ของเรามี 2 เมือง
คือ Odens และ Copenhagen นะครับ

โดยจะอยู่ Odens คืนนึง แล้วก็ Copenhagen อีก 3 วันครับ

ถามว่าทำไมเลือก Odens
เพราะน้องที่เคยไปเค้าเชียร์ แล้วก็แฟนผมเป็นแฟนนิทาน
ของฮันส์ คริสเตียน แอนเดอร์สัน
(ผู้แต่งเรื่องเงือกน้อย, เด็กหญิงขายไม้ขีดไฟ, เป็นขี้เหร่ ประมาณนั้นครับ)

เราก็เลยอยากไปชมบ้านเกิด
และเมืองที่มีกลิ่นอายของนิทานอยู่ทั่วไปด้วย
ที่สำคัญเมืองนี้มันไม่ไกลจาก Copenhagen มาก
เดินทางไม่เสียเวลาเท่าไหร่ด้วยครับ

ขึ้นรถไฟข้ามจาก Malmo มาได้ครึ่งชั่วโมง
เค้าก็บอกว่าเข้า Copenhaggen แล้ว เร็วมากๆ

แล้วก็ต้องลงมาต่อรถไฟอีกขบวนไป Odens นะครับ
แวะ 7-11 ที่สถานีรถไฟด้วย หรูอย่างกะ Starbucks เลย
แถมให้เงินโครนเดนมาร์กไป พี่เค้าทอนโครนสวีเดนใส่ผมเฉยเลยอ่ะ

เราขึ้นรถไฟมาอีกไม่นาน ก็มาถึง Odens ครับ
ระหว่างทางบริการดีมากเช่นเคย เพราะถือตั๋ว 1st class
ที่จริงผมกับแฟนขึ้นไปนั่งผิดที่ด้วยครับ
ไปนั่งชั้นธรรมดา คุณป้าตรวจตั๋วแกน่ารักมาก
พอเห็นเราเป็นตั๋ว 1st class แกรีบไล่เราไปนั่งที่ดีๆ
เดินนำทางไปไกลสุดขบวนเลย ตู้แรกต่อจากคนขับ

พอมาถึง Odens ออกจากสถานีรถไฟมา
จะเห็นรูปปั้นสวยๆแบบนี้เลยนะครับ

จากคุณ : ultimatumn13
เขียนเมื่อ : 9 ส.ค. 54 19:36:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com