Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[AIR ASIA] อยากรบกวนท่านผู้รู้แนะนำผลประโยชน์และข้อความระวังในการทำ check in ล่วงหน้านานๆทีครับ ติดต่อทีมงาน

อยากจะรบกวนท่านผู้รู้แนะนำผลประโยชน์ที่จะได้รับเมื่อเช็คอินล่วงหน้านานๆ พร้อมกับข้อควรระวังในการเช็คอินล่วงหน้าด้วยครับ เผื่อว่าจะได้เป็นข้อมูลประกอบในการตัดสินใจการทำเช็คอินล่วงหน้าครับ

เท่าที่ผมทราบนะครับ

***ผลประโยชน์ที่จะได้รับ เมื่อทำเช็คอินล่วงหน้านานๆ***

1) มีโอกาสสูงที่จะได้ที่นั่งติดกันภายใน booking เดียวกัน โดยไม่ต้องเสียค่าเลือกที่นั่ง

2) หากต้องการเสียเงินเลือกที่นั่งที่ชื่นชอบ ก็มีโอกาสสูงที่จะได้ที่นั่งนั้นๆครับ เช่น Hot seat แถว 1 เป็นต้นครับ

3) ถึงแม้จะทำ check in ไปแล้ว สามารถ Manage booking ต่างๆได้อยู่ เช่น การซื้อบริการโหลดสัมภาระ , อาหาร , เลือกที่นั่ง

4) ถึงแม้จะทำ check in ไปแล้ว แต่ไม่ได้เดินทางสามารถทำ Airport Tax Refund  ได้ครับ (เพิ่มให้ตามที่คุณ tpncs บอกครับ)

***ข้อควรระวังในการทำ check in ล่วงหน้านานๆ***

1) หากทำ check in แล้วไม่สามารถเปลี่ยนเที่ยวบินได้ (อันนี้น่าจะมีโอกาสเกิดขึ้นน้อย เพราะการเปลี่ยนเที่ยวบิน ค่าธรรมเนียมค่อนข้างแพงครับ)

2) ไม่สามารถเพิ่มทารกได้ (สำหรับผู้ที่ตั้งครรภ์ แล้วคลอดก่อนถึงวันเดินทาง และยืนยันที่จะเดินทางพร้อมกับทารกครับ)

เท่าที่ผมทราบก็มีแค่นี้อ่ะครับ รอท่านผู้รู้ท่านอื่นมาเสริมต่อนะครับ

***คำถามที่ผมสงสัยอยู่ครับ***

หากทำ Check in ล่วงหน้าไปแล้ว

1) ไฟท์ยกเลิก หรือเลื่อน โดย Air asia จะต้องทำการ Check in ใหม่หรือไม่

2) ไฟท์ยกเลิก หรือเลื่อน โดย Air asia หากเสียเงินเลือกที่นั่งไปแล้ว ต้องเลือกที่นั่งใหม่ใช่ไหมครับ และอาจจะไม่ได้ที่นั่งเก่าที่เคยเลือกซื้อไว้ใช่ไหมครับ

แก้ไขเมื่อ 15 ส.ค. 54 14:56:24

แก้ไขเมื่อ 15 ส.ค. 54 14:50:49

แก้ไขเมื่อ 15 ส.ค. 54 10:39:34

จากคุณ : Pong&Fay
เขียนเมื่อ : 15 ส.ค. 54 10:38:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com