Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้รวม คำถาม-คำตอบ การทำเว็บเช็คอิน AirAsia ติดต่อทีมงาน

ตามที่ Air Asia ได้เปลี่ยนวิธีให้ผู้โดยสารดำเนินการทำเว็บเช็คอินเอง อย่างที่ทราบกันอยู่แล้ว ตอนนี้กระทู้ถามเรื่องการทำเว็บเช็คอินมีเป็นจำนวนมาก คำถามซ้ำบ้าง ไม่ซ้ำบ้าง ปนกันไป เราเองก็ได้ความรู้ใหม่จากกระทู้ที่ตั้งถามไปก็เยอะ  แต่ เราว่าถ้ามีกระทู้รวมสำหรับเรื่องนี้จะทำให้มีประโยชน์ คือ

1. คำถามเรื่องพวกนี้ไม่เยอะจนรกกระทู้

2. คำถาม - คำตอบ ในเรื่องสารพัดเกี่ยวกับกับการเช็คอิน จะหาได้ในกระทู้
   เดียว ซึ่งถ้าไล่อ่านกันดีๆ อาจไม่ต้องตั้งคำถามใหม่เลยก็ได้

ถ้าเพื่อนๆเห็นด้วยก็อยากขอให้ใช้กระทู้เพื่อรวมคำถาม - คำตอบ ได้เลยค่ะ

---------------------------------------------------------------------------------------
ขอบคุณคุณหมอยุ่งที่ช่วยเข้ามาตอบคำถามเพื่อนๆด้วยนะคะ
ขอแปะคำตอบไว้ตรงนี้เลย เพื่อนๆจะได้ไม่ต้องเลื่อนไปอ่านด้านล่าง

ตอบเป็นประเด็นเลยนะครับ

1. เรื่องการเก็บเงินค่าเช็คอิน "ผ่านเจ้าหน้าที่" (ทำรายการกับคนตัวเป็นๆ)
มีผล "เฉพาะ" ผู้โดยสารที่ทำรายการจองตั๋วและเดินทางตั้งแต่ วันที่ 21 กันยายน 2554 เป็นต้นไป นั่นหมายถึง ผู้โดยสารที่จองโปรฯ ข้ามชาติมา หรือจองตั๋วไว้ก่อนวันที่ 20 กันยายนเวลา 23.00 น. แม้จะเดินทางชาติหน้า เอ้ย ปีหน้า ก็ไม่ได้รับผลกระทบใดๆ ครับ ...

แต่ ถ้าโปรฯ Big Sale (ซึ่งแนวโน้มว่าอาจจะดีเลย์ไปออกหลัง 21 กันยายนก็เป็นได้ เพราะแน่ๆ ว่าน่าจะเป็นทริกของหางแดงในการหาตังค์) หรือ Free Seat ซึ่งตามฤดุกาลเดิมจะออกปลายปี เดือนพฤศจิกายนนี้ รับรองว่าโดนกันหมดถ้วนหน้าครับ ....

------------------------------------------------------------------------------------------

2. สารพัดคำถามกับเรื่่องเสียเงิน
เมื่อทำเว็บเช็คอินมาจากบ้านแล้ว หรือทำ Self Check-in (คีออส/โมบาย) แล้ว....

Q : โหลดกระเป๋า "กับเจ้าหน้าที่" เสียเงินอีกมั้ย ?
A : ไม่เสียเงินครับ !!

Q : ไม่โหลดกระเป๋า แต่แวะมา Verify เอกสาร (รับใบ ตม.) และประทับตราบนบอร์ดดิ้งพาส กรณีเดินทางไปต่างประเทศ ต้องเสียเงินอีกมั้ย ??
A : ไม่เสียเงินครับ !!

Q : ทำเว็บเช็คอินจากที่บ้านมา แต่ print บอร์ดดิ้งพาสไม่ออก เสียเงินมั้ย ??
A : ถ้าใช้ QR Code ที่ได้รับจาก SMS ยิงใส่เครื่อง print บอร์ดดิ้งพาส และ print ด้วยตนเอง --> ไม่เสียเงินครับ !!
แต่ถ้า ไปขอให้เจ้าหน้าที่ print บอร์ดดิ้งพาสให้ใหม่ (ใช้คน) --> เสีย 100 บาท/คน ครับ

Q : สำหรับผูัสูงอายุ ผู้ทุพพลภาพ (ผู้ที่ต้องการความช่วยเหลือเป็นพิเศษ) และ ผู้โดยสารที่เดินทางพร้อมกับทารก ต้องเสียเงินมั้ย ??
A : ไม่เสียเงินครับ !! เพราะตรงเคาน์เตอร์เช็คอิน จะมีช่องพิเศษ ที่เรียกว่า ช่อง "AirAsia Care" ให้ผู้โดยสารกลุ่มพิเศษนี้เช็คอินได้ โดยไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมใดๆ ครับ

สรุปคร่าวๆ ก็คือ ... ถ้าการ "เช็คอิน" ต้องข้องเกี่ยวกับคน โดนเก็บเงินหมด
แต่ถ้าทำ Self Check-in มาแล้ว มาแค่ โหลดกระเป๋า หรือ ตรวจเอกสาร อันนี้ไม่เก็บเงินเพราะถือว่าเช็คอินมาแล้วครับ

------------------------------------------------------------------------------------------

ตอบคุณอลาสก้าครับ
1. AirAsia X เริ่มจัดที่นั่งให้ตั้งแต่แถวที่ 14 ABC DEF HJK ไปเรื่อยๆ ครับ
แต่ ข้อเสียอย่างแรงของแถว 14 คือเป็นแถวที่อยู่หน้าห้องน้ำพอดีครับ ไม่ดีอย่างแรง เวลาที่มีคนเข้าห้องน้ำ จะได้ยินเสียงดูดของชักโครกอยู่ตลอดการเดินทาง (ยิ่งบินหลายๆ ชั่วโมงด้วย บรื๋ออออ)

2. ถ้าซื้อบริการโหลดกระเป๋ามาแล้วเรียบร้อย และถ้าทำ Self Check-in มาแล้วก็ไม่ต้องเสียเงินครับ (สำหรับการเดินทางจาก อินชอน/คันไซ/ฮาเนดะ ไม่มีการเก็บค่าบริการเช็คอินครับ แม้จะไม่ได้ทำ Self Check-in มาก็ตาม)

3. สำหรับที่ LCCT เครื่อง A330 จะเปิดประตู 2 ประตูด้านหน้าครับ คือประตูหน้าสุด (ประตู 1L) ซึ่งอยู่หน้าที่นั่ง Premium Seat และประตูที่ 2 อยู่ตรงแถวที่ 15 ครับ (ประตู 2L)
แต่ถ้าเป็นสนาม บินอื่นๆ กรณีจอด Bus Gate ก็แล้วแต่ครับ บางทีก็เทียบประตู 2L (ประตูซ้ายหน้าแถว 15) ไม่เคยเจอการเปิดประตูท้ายเครื่องเลยครับ กรณีเครื่องเทียบงวง สนามบินใหญ่ๆ ส่วนใหญ่เทียบทั้ง 2 ประตูคือ 1L และ 2L ครับ

จริงๆ เรื่อง update ข้อมุลต่างๆ
ถ้าบินใน ประเทศก็ไม่ต้องซีเรียสเลยครับ เพราะ จนท. เค้าดูแค่ว่าชื่อตรงหรือไม่ ยิ่งทำถ้า self check-in ได้บอร์ดดิ้งพาสมาด้วยตนเองแล้ว

เดินไปหน้า Gate เค้าก็ดูแค่ชื่อตรงหรือเปล่า
ไม่ได้ดูพวกข้อมูล วันเกิด เลขที่บัตร ฯลฯ อื่นๆ อีกเลย

แต่ถ้าบินไฟล์ทต่างประเทศ บางทีใส่ให้ถูกต้องก็ดีครับ
เพราะผมเคยเจอกราวน์มาเลย์ที่ปีนังด่ามาละ ฐานใส่ปีเกิดผิดไป 1 ปี อิอิ

------------------------------------------------------------------------------------
ตอบคุณซ้อเป็ดครับ

ข้อดีของ Self Check-in ก็คือ
เราไม่ต้องรีบกระหืดกระหอบไปสนามบินให้ทันเวลาเคาน์เตอร์ปิด 45 นาที
แต่ ทำอย่างไรก็ได้ ให้พาตัวเองไปนั่งรอหน้า Gate และอยู่ปากประตูขึ้นเครื่อง อย่างช้าที่สุด 20 นาทีก่อนเวลาออกเดินทาง มิฉะนั้น สายการบินมีสิทธิ์ปฏิเสธการเดินทางได้ครับ

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

แก้ไขเมื่อ 18 ส.ค. 54 15:46:45

แก้ไขเมื่อ 18 ส.ค. 54 15:45:53

จากคุณ : งานเข้า
เขียนเมื่อ : 17 ส.ค. 54 14:13:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com