Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[CR] คัมภีร์สำหรับมือใหม่ หัดจอง BANGKOK AIRWAYS ติดต่อทีมงาน

คัมภีร์สำหรับมือใหม่ หัดจอง BANGKOK AIRWAYS

เนื่องจากเราเป็นคนที่ใช้บริการของสายการบิน AirAsia บ่อยๆ คะ
จึงต้องสมัคร SCB easy net ในการจ่ายเงินค่าเดินทางด้วย แต่พอเปลี่ยนสายการบิน อะไรต่อมิอะไรก็เปลี่ยนไปหมด เลยออกอาการ งงๆ เวลาจ่ายเงินคะ

เพราะต้องจ่ายเงินผ่านต่างธนาคาร กับสายการบินอื่นด้วย ( เลยออกอาการจิตตก ไม่คุ้น ประหม่า กลัวทำผิดขั้นตอนวิธิ กลัวไปหมด 555 คิดว่าบางคนก็คงมีอาการแบบนี้เหมือนกัน กลัวทำผิดแล้วเงินหายไปนะสิคะ )
เลยต้องหาข้อมูลหนัก เพราะความอยากไปเที่ยว "กำเริบ" ขึ้นอีกแล้ว ชีพจนลงเท้า จนเพื่อนๆทักว่า บินบ่อยเหลือเกินช่วงนี้!
จนต้องแสวงหา ข้อมูลการจองของสายการบิน  BANGKOK AIRWAYS คะ

แต่ในการเดินทางครั้งนี้ต้องพึ่งเว็บสายการบิน BANGKOK AIRWAYS
, บัตร Be1st ที่ Verifiedแล้ว และ บัวหลวง ibanking คะ ( สมัครมาตั้งนาน เพิ่งจะมีประโยชน์ก็ตอนนี้แหละ 555 ) ก็เพราะว่า หลังจากที่สมัครกับธนาคาร ทิ้งไว้นานเกิน แล้วพอจะกลับมาใช้ ปรากฎว่าลืม USER และ PASSWORD คะ โดยตอนแรก ไม่ได้ตั้งใจจะสมัครเลยคะตอนนั้น พอดีพนักงานที่ธนาคารแนะนำ ให้ลองสมัครไว้ใช้ในยามฉุกเฉิน ก็เลยลองสมัครดู ปรากฎว่ามันได้ใช้จริงๆ ก็งานนี้แหละคะ และจะบอกว่าติดใจมากกับบริการแบบนี้ เพราะรู้สึกว่า สะดวก และประหยัดเวลา ที่เราอยากจะเช็คยอดเงินมากจริงๆ คะ

ถ้าใครเคยสมัครทิ้งไว้แล้ว แต่พอถึงเวลาจะใช้งานดันมาลืม User และ Password ของ iBanking แล้ว เราไปใส่รหัสบนหน้าเว็บผิดเกิน 4 ครั้ง
User และ Password นั้นก็จะใช้ไม่ได้แล้วคะ
เลยต้องไปยื่นเรื่องใหม่กับทางธนาคารอย่างเดียวเท่านั้นคะ
( โทรไปหา Call center เค้าก็จะให้คำปรึกษาและคำแนะนำอย่างเดียวคะ )
โดยที่เราต้องนำบัตรประชาชนและบัตรเดบิต Be1st พกไปยื่นเรื่องเองที่ธนาคารด้วยคะ แล้วก็รอ จดหมายจากธนาคารอีกประมาณ 1-2 อาทิตย์
เค้าจะส่ง New user และ Password มาให้เราที่บ้านคะ จากนั้นเราก็เข้าไปใน ibanking ไปเปลี่ยน User และ Password ใหม่อีกทีนึงคะ

ส่วนถ้าใครมี บัตร Be1st แล้ว แต่ยังไม่ได้ทำการ
สมัครใช้บริการ Verified by Visa
ก็ให้โทรไปทำการ Verify ที่ 1333 หรือ 02-645-5555 กันนะคะ

จะได้จ่ายเงินออนไลน์ได้อย่างสบายคะ และอย่าลีมสมัคร iBanking ด้วยคะ
( User / Password ของ iBanking เป็นสิ่งสำคัญมากเลยคะ
อย่างให้ใครได้รู้ ได้เห็นเชียวนะคะ
"ไม่งั้น!!เงินของท่าน จะกลายเป็นเงินของคนอื่น" ไปอย่างไม่รู้ตัวคะ )

สำหรับใครที่จะใช้บริการ Paypal ก็ต้องทำการ Verify ที่ 1333 เหมือนกันคะ ซึ่งตอนนั้นเราสมัคร Paypal บริการนี้ ลิงค์กับธนาคารกรุงเทพ กว่าจะได้ Code ยืนยัน ตอนที่โดนตัดเงิน รอประมาณ 7 วันคะ ( นอกเรื่องอีกแล้ว วกกลับมาที่ตั๋วเครื่องบินต่อดีกว่า )

ไม่ได้เดินทางกับสายการบินนี้มานานมากแล้วคะ  จำได้ว่าเดินทางไปสมุยกับ BANGKOK AIRWAYS เมื่อตอน ปี 2008 ซึ่งตอนนั้น คุณแฟนเป็นคนจอง แล้วไปจ่ายเงินที่สนามบิน ( เท่าที่จำได้คะ )

คราวนี้จะเป็นการจองเองผ่านทางหน้าเว็บของ BANGKOK AIRWAYS
ทุกวันนี้ยังเป็นที่ถกเถียงกันอยู่ว่า  
" ตกลงบัตรเดบิต จองได้ หรือไม่ได้กันแน่ ???!!! "

เพราะตอนที่เราอ่านกระทู้นี้ เลยเกิดอาการ งงๆ และสับสนกับข้อมูลที่ได้รับมาคะ

http://topicstock.pantip.com/blueplanet/topicstock/2011/05/E10543872/E10543872.html

แต่เราก็มีแต่บัตรเดบิต อย่างเดียวสะด้วย ทำยังไงดี ละทีนี้??!!
อยากไปเที่ยว สุโขทัยใจจะขาดอยู่แล้วววววว
ก็เลยโทรไปสอบถามกับ Call Center ที่ 1771

ปรากฎว่าได้คำตอบมาเหมือนกับ ที่คุณ "สวยสะพรึง"
โพสไว้ในกระทู้นั้น ไม่มีผิดเลยคะ
"ยังไม่รองรับบัตรเดบิต ของธนาคารในประเทศไทย ต้องเป็นบัตรเครดิตที่รับรองจากธนาคารต่างชาติ ...."
เป็นคำตอบที่ฟังดูแล้วทำให้ความฝัน การท่องเที่ยวของชั้น จะล่มสลายแล้วเหรอ คราวนี้!!!

แต่เราก็ เป็นคนหัวรั้นมากได้อีกกกกกก ( ทำเสียงเหมือนคุณมาดามมด ภาษาplaza  )

เพราะไปเห็น comment ในกระทู้ที่คุณ " Victory_Secret"
ออกมายืนยันว่าบัตรเดบิต Be 1st  ของธนาคารกรุงเทพ
(ระบบ Verified by Visa) ว่าใช้ได้ จริงๆๆๆๆ

งานนี้เราเลยต้องลองใช้บัตรเดบิต Be1st ของเราที่มีอยู่นั้น
ลองจองการเดินทางกับ Bangkok Airways ดูสักครั้ง ลองเสี่ยงดู
จะบอกว่าตอน booking ลุ้นระทึก พอๆกับ ตอนลุ้นหวยออกนี้แหละคะ

ด้วยเหตุนี้เอง เราเลยอยากจะ รีวิว แชร์ ข้อมูลดีๆ
และแก้ปัญหาข้องใจกัน ให้เพื่อนๆ ชาว pantip ทุกคนทราบกันคะ

ซึ่งตัวเราเอง ก็เป็นมือใหม่ หัดจอง Bangkok Airways จริงๆ
ข้อมูลอาจจะไม่แน่นมาก และนี้ก็เป็น รีวิว ครั้งแรกด้วย
ผลลัพธ์จะเป็นยังไง มาติดตามกันดีกว่าคะ

ขาดตกบกพร่องใดๆ ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

"ขอบคุณ ทุกๆท่าน ที่หลงเข้ามาอ่านคะ" ^_^

ลมหนาว ทะเลดาว

จากคุณ : amp2rock
เขียนเมื่อ : 20 ส.ค. 54 19:36:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com