Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มนต้นไม้พาเที่ยว...พิพิธภัณฑ์พื้นบ้าน วัดม่วง ราชบุรี วัดรามัญเก่าแก่ ค่ะ ติดต่อทีมงาน

ห่างและหายหัวไปนานมาก ปกติจะไปๆมาๆระหว่างห้องนี้กับ ถนนนักเขียน แต่ช่วงนี้หายสนิท ไม่ได้เข้ามานานมากเลยค่ะ วันนี้ก้เลยขอสักหน่อย มามะตามมนต้นไม้ไปเที่ยวชมวัดมอญ วัดม่วง ในเมืองราชบุรีกันค่ะ

เริ่มจากนี่เลยค่ะ

คือมอญ...แห่ง...บ้านม่วง  คำขึ้นต้นของเอกสารท่องเที่ยว  ชุมชนมอญบ้านม่วง ที่มนต้นไม้ได้มา แค่อ่านคำขึ้นต้น ก็...อยากเห็นแล้วสิค่ะว่ามันจะแตกต่างกับมอญ สามโคก และมอญเกาะเกร็ดอย่างไรบ้างหนอ ถ้าอย่างนั้นอย่ารอช้า ตามมนต้นไม้มาเลยค่ะ

ตามมาสัมผัสกับกลิ่นอายอารยธรรมชาวมอญ ผ่านพิพิธภัณฑ์พื้นบ้าน ของชาวรามัญ ชุมชนที่มีอายุกว่า ๓๗๙  ปี(นับตามคัมภีร์ใบลานที่เก่าแก่ที่สุดของวัด "เพลียเกริก" หรือ "วัดม่วง" ในปัจจุบัน

มอญบ้านม่วง มาจากไหน แต่ก่อนที่จะเล่าให้ฟังว่า มอญบ้านม่วงนี้ เข้ามาอยู่ในบ้านเราได้อย่างไร ต้องขอย้อนไปพูดเรื่อง...ตำนานสมเด็จพระนเรศวร ก่อนค่ะ เพราะมันเกี่ยวข้องกับบรรพบุรุาของชาวรามัญที่นี่อย่างแรง

เนื่องจากว่า ชุมชนมอญแถบนี้เกิดขึ้นจากการที่ บรรพบุรุษของพวกเขาได้ติดตามพระมหาเถรคันฉ่อง พระอาจารย์ของพระนเรศวรของเรา เข้ามาตั้งถิ่นฐานอยู่ริมแม่น้ำแม่กลอง นั่นเอง

นอกจากนี้ยังเชื่อว่า ชุมชนมอญแถบนี้เคยเป็นอาณาจักรเก่าแก่ นามว่า ทวารวดี มาก่อนอีกด้วย (ถ้าใครเคยอ่านเรื่อง วังพญาพราย ของคุณหมอพงศกร ผู้แต่งเรื่อง รอยไหม สาปภูษา และอื่นๆอีกมากมาย ก็จะเข้าใจมากยิ่งขึ้นค่ะ) แหะๆ เอาแค่นี้ก่อน เดี๋ยวตามมาดุรูปกันดีกว่า

นี่เลยค่ะ เอกลักษณ์สำคัญ หงส์...ขาดไม่ได้ค่ะ ถ้ามาวัดมอญต้องมี มีเรื่องเล่าด้วยนะคะ เดี๋ยวเล่าให้ฟังค่ะ

แก้ไขเมื่อ 21 ส.ค. 54 20:10:36

แก้ไขเมื่อ 21 ส.ค. 54 19:30:52

จากคุณ : Setakan
เขียนเมื่อ : 21 ส.ค. 54 17:26:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com