Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โปรดระวัง "ทะเล สมุย ทัวร์" !!! ติดต่อทีมงาน

ขออนุญาตแก้ไขเพิ่มเติมนะครับ

ล่าสุดทางเจ้าของได้โทรมาเจรจา และได้โอนเงินคืนในส่วนตั๋วของผมและเพื่อนๆที่ร่วมเดินทางมาครบถ้วนครับ รวมถึงค่าตั๋วรถทัวร์ขากลับครับ "ครบถ้วน" ครับ

ทำให้เห็นเจตนาว่า ทะเลสมุยทัวร์ "ไม่ได้มีเจตนา" ที่จะโกงผมและเพื่อนๆ ในเรื่องค่าตั๋วครับ
สิ่งที่เป็นปัญหามากที่สุดของบริษัทนี้ ... การไม่ยอมเผชิญหน้าในการหาทางออกร่วมกัน ไม่รับสาย และการสื่อสารของผู้ประสานงาน

ขออนุญาตแก้ไขชื่อ และชี้แจงเพิ่มเติมในบางจุดที่ทางทัวร์ได้ชี้แจงกับผมมานะครับ

--------------------------------------------------------
เล่าสู่กันฟังนะครับ
...ผมและเพื่อนได้มาเที่ยวสมุยกัน โดยจองตั๋วเครื่องบินผ่านเอเย่นต์ที่ชื่อ "ทะเลสมุยทัวร์"
ซึ่งเขาโฆษณาว่าเป็นตั๋วโปรโมชั่นราคาพิเศษ ที่ถูกกว่าราคาปกติกว่าครึ่ง และได้ตั๋วแน่นอน
ซึ่งพวกผมก็ไว้วางใจในระดับหนึ่งครับ เพราะเขาสามารถหาตั๋วขามาได้ และได้ยืนยันขากลับหนักแน่นว่าได้แน่ๆ ไม่น่ามีปัญหา

...เหตุเกิด คือเมื่อก่อนวันกลับ 1 วัน ตามที่ตกลงกันไว้
ผมก็ได้โทรยืนยันตั๋วอีกครั้ง แต่สิ่งที่ได้กลับมาคือบอกว่า ไม่สามารถออกตั๋วให้ได้ เนื่องจากทางสายการบิน ระงับการจำหน่ายตั๋วประเภทนี้ และให้ refund คืนให้หมด...ก่อนที่จะบินไม่ถึง 24 ชั่วโมง
...โอเค เหตุสุดวิสัย...แต่ผมก็ได้คุยเชิงกดดัน ว่า ให้หาตั๋วให้ผมและเพื่อนๆทุกคน ได้บินกลับกทม.ในวันรุ่งขึ้น ให้ได้...ทางบริษัททัวร์ได้ขอโทษ และรับปากเป็นมั่นเหมาะว่า จะไปเข้าคิว stand by ให้พวกผมในเช้าวันรุ่งขึ้น และเมื่อไรที่ได้ไฟลท์ จะรีบโทรแจ้งทันที...ก็ทำให้พวกผมวางใจได้ไปเปราะหนึ่ง ว่าอย่างน้อย ก็เป็นธุระให้ ยังมีความรับผิดชอบอยู่...

...เช้าวันกลับ...ผมได้โทรหาเพื่อเตือนเรื่องตั๋ว stand by
แต่...พวกเขาไม่รับสายผม...แต่ตอบกลับทาง SMS มาสั้นๆว่า "อยู่สนามบินแระคระ จะติดต่อกลับไปอีกแปรบนะคระ" (ผมถอดข้อความออกมาจาก SMS ที่เขาส่งมาให้ตรงๆเลยครับ)
...จนกระทั่ง เที่ยงวัน ผมได้โทรไปเตือนอีกครั้ง ซึ่งคราวนี้ ลูกน้องคุณเจ้าของบริษัทเป็นคนรับสาย ก็บอกว่า กำลังจะออกไปสนามบิน เพื่อเข้าคิว stand by ให้

...ด้วยความร้อนใจ พวกผมจึงได้บึ่งไปสนามบิน เพื่อดูว่าสถานการณ์ที่สนามบิน เป็นอย่างไรบ้าง มีโอกาสจะได้ตั๋วภายในวันนี้ มากน้อยแค่ไหน และเพื่อคุยกับทางบริษัททัวร์โดยตรงเลย มาคุยทางโทรศัพท์ ไม่รู้เรื่องกัน...
...ผมก็โทรบอกไปว่า ผมอยู่สนามบินนะ มาคุยกันเห็นหน้าเลยดีกว่า
...คุณลูกน้องเป็นคนพูดสาย บอกว่า เขากำลังอยู่ที่สนามบิน เพื่อต่อคิวใน waiting list ให้พวกผมอยู่ ... อืมมม...ผมก็เลยบอกไปว่า มาคุยกันต่อหน้าเลยดีกว่า จะได้ตกลงกันว่าจะยังไงดี มีโอกาสได้มากน้อยแค่ไหน...เขาได้ตอบว่า โอเค งั้นเดี๋ยวจะไปหา...
...พวกผมก็นั่งรอตรงหน้าเคานท์เตอร์ อยู่ประมาณ 15 นาที ระหว่างนั้น ก็ได้โทรไปหาทุกเบอร์ที่มีอยู่ แต่ที่ได้กลับมาคือ...ไม่รับสาย !!!! (ไม่ใช่สายไม่ว่างนะครับ)
...ในที่สุด ผมจึงเดินไปที่เคานท์เตอร์ที่ให้ stand by ... จึงได้ทราบความจริงว่า

...ไม่มีใคร มาเข้าคิว waiting list ให้พวกผมเลย ตั้งแต่เช้า...
...และโอกาสที่จะได้เที่ยวบินในวันนี้ ยากมาก...

(แก้ไขเพิ่มเติม)
###...ตรงจุดนี้...ทางคุณเจ้าของได้โทรมาบอกผมในภายหลังว่า พวกเขาได้ไปเข้าคิว stand by ให้ผมแล้วตั้งแต่เช้า ไม่ได้มีเจตนาทอดทิ้งพวกผมแต่อย่างใด...###

...ระหว่างนี้ ผมก็โทรหาตลอด...แต่สิ่งที่ได้กลับมาก็คือเช่นเดิมคือ ... ไม่รับสาย !!!
...ผมใช้เวลาอยู่ที่สนามบินประมาณ  30-40 นาที...อยู่ๆ ก็มีข้อความเป็นโค้ดเที่ยวบินให้ผมมา และบอกว่า "เช็คอินแล้วก็ลงชื่อสแตนบายเลยคะ"

...ซึ่งตลอดเวลาที่เกิดเหตุการณ์นี้ ผมได้พยายามโทรหาตลอด แต่สิ่งที่ได้กลับมาคือ "ไม่รับสาย !!!"
จนกระทั่ง...ผมส่งข้อความไปว่า "งานการพวกผมเสียหาย คุณจะชดใช้ยังไง รายได้ผมเสียไปหลายหมื่นบาท ขอค่าชดเชยด้วย"...
...คุณลูกน้องถึงโทรกลับมา...แล้วบอกว่า "แล้วคุณ... จะให้ทางเราชดใช้ยังไง"
...ซึ่งผมได้เรียกร้องว่า ให้ชดเชยเป็นค่าสูญเสียรายได้เป็นเงินคนละห้าพันบาท...ซึ่งทางบริษัทได้บอกว่าจะคุยกับเจ้าของให้ และจะติดต่อกลับมาอีกครั้ง

...ยาวไปแล้ว...ขออนุญาต ตัดเป็น ความคิดเห็นที่ 1 ต่อนะครับ...

แก้ไขเมื่อ 24 ส.ค. 54 23:30:29

แก้ไขเมื่อ 24 ส.ค. 54 23:00:37

แก้ไขเมื่อ 24 ส.ค. 54 21:52:42

จากคุณ : jeafish
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 54 22:30:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com