Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำ visa schengen กับอิตาลีหรือฝรั่งเศสดีคะ ติดต่อทีมงาน

จขกท.มีแผนจะไปต้นเดือนตุลานี้ค่ะ จริงๆจะไปฝรั่งเศสก่อนและนานกว่า แต่ถ้าปรับแผนแล้วจองโรงแรมเพิ่มให้เป็นอิตาลีมากกว่าก็ได้ค่ะ เพราะโรงแรม cancel ได้

ตัวจขกท.มี visa แล้วค่ะ แต่มีน้องอีกคนอยากไปด้วยกัน ซึ่งน้องจะปิดเทอมตั้งแต่ต้นเดือนตุลาถึงกลางเดือนค่ะ ประมาณ 2 อาทิตย์ ก็เลยอยากยื่น visa ให้ได้เร็วที่สุด จะได้มีเวลาเที่ยวเยอะหน่อย

จขกท.โทรไปเช็คกับทาง TLS มาวันนี้ ถ้ายื่นผ่าน TLS มีคิวเร็วที่สุดวันที่ 22 กันยา ส่วนยื่นกับสถานฑูตเป็นเดือนตุลาเลยค่ะ ส่วนของอิตาลีลอง search ดูในห้องนี้ เห็นว่ามีคิวไปถึงเดือนตุลาแล้วใช่มั๊ยคะ ทีนี้ทางฝรั่งเศสจะต้องใช้เวลาอย่างน้อย 10 วันทำการ (ซึ่งจะได้ visa อย่างเร็วที่สุดก็ศุกร์ที่ 7 ตุลาแล้วค่ะ - ซึ่ง TLS บอกว่าช่วงนี้ก็ยังมีคนยื่นเยอะ อาจจะเกิน 10 วันทำการด้วยซ้ำค่ะ) แต่เห็นว่าทางอิตาลีใช้ 4 เท่านั้นเหรอคะ (อ่านเจอในเว็บสักเว็บอะค่ะ เว็บสถานฑูต/กงสุลอิตาลีก็ไม่ได้บอกรายละเอียดเรื่องระยะเวลาเลยค่ะ)

ตอนแรกกะว่าจะยื่นกับทาง TLS แต่ถ้าทางอิตาลีใช้แค่ 4 วันทำการ ควรจะลองจองคิวของอิตาลีไว้ก่อนด้วย แล้วค่อยโทรไปเรื่อยๆเผื่อมีคน cancel ดีมั๊ยคะ ถ้าอันไหนได้ก่อนก็ไปยื่นอันนั้น (จขกท.ไม่เคยยื่นกับอิตาลีค่ะ ของตัวเองยื่นผ่าน TLS ตอนนั้นก็ใช้วิธีจองคิวไปก่อนแล้วก็โทรไปเช็คเรื่อยๆค่ะ) แล้วยื่นกับอิตาลีนี่ได้ง่ายหรือยาก หรือมีปัญหาอะไรรึเปล่าคะ (เพราะอย่างบางสถานฑูตจะเห็นมีคนบ่นกันมากว่ามันยากน่ะค่ะ) แล้วถ้าทั้ง 2 ที่ได้คิววันเดียวกันควรจะยื่นที่ไหนดีคะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : แมงปอเฒ่าเจ้าค่ะ
เขียนเมื่อ : 6 ก.ย. 54 16:26:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com