Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนขอความรู้ปรับแผนสวิส, เชค, ออสเตรีย ฤดูใบไม้ร่วง ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ รบกวนขอความรู้ปรับแผนการเดินทางหน่อยนะคะ

จะไป สวิส, เชค, ออสเตรีย วันที่ 1-13 พ.ย.54 เดินทางกัน 2 สาว ชอบเที่ยวดูธรรมชาติและบ้านเมืองค่ะ แนะนำที่เที่ยวไหนสวยต้องไปให้ได้ หรืออาหารอร่อย ของน่าซื้อ รบกวนให้ผู้รู้แนะนำหน่อยนะคะ
แต่ในบางวันยังมีสองแผน เพราะเป็นห่วงเรื่องกระเป๋าเดินทาง รบกวนดูให้หน่อยนะคะ ดูตามไฟล์แนบได้ค่ะ
Tue1  
PlanA นอนVevey 45hr เอากระเป๋าไปเก็บก่อนแล้วออกเที่ยว Montreux, Vevey, Lausanne
PlanB นอนLuzern 3hr เอากระเป๋าไปเก็บก่อนแล้วออกเที่ยว Bern Zurich  

Wed2
PlanA ฝากกระเป๋ากับรถไฟอีก2วันรับที่Zermatt(อยากฝากมากกว่านี้แต่เค้ารับแค่ครั้งละ2วัน) Vevey-Montreux-Interlaken(GoldenPass)มีคนบอกว่าเป็นเส้นที่สวยที่สุดGrimmelwald-Murren(ถ้ามีเวลา)Thun lake
PlanB ฝากกระเป๋ากับที่พัก Luzern-Interlaken(GoldenPass) เที่ยวGrimmelwald-Murren-Thun-Thun lake

Thu3  เที่ยว Jungfrau และเมืองโดยรอบทั้งวัน กระเช้าไปFirst เปิดหรือเปล่าคะ

Fri4  
PlanA Zermatt, Matterhorn, Furi รับกระเป๋าที่ Zermatt/Luzern ตอนเย็น ลังเลว่าจะค้างZermattต่อหรือไป Luzernเลยดี อยากรู้ว่าขึ้นเขาใช้เวลาครึ่งวันพอมั้ย เพราะไม่อยากถึงLuzernดึก กลัวหาที่พักยาก แต่ถ้าต้องขึ้นเขาทั้งวันก็ต้องค้างZermatt  แล้วเช้าค่อยเดินทาง
PlanB Zermatt, Matterhorn, Furi ค้างZermattต่อ เพราะเช้าจะไป Montreux, Vevey, Lausanne

Sat5
PlanA ลังเลว่าจะขึ้นรถไฟธรรมดาหรือขึ้นGracier(มีคนบอกว่าเป็นเส้นที่สวย)เข้าLuzern เก็บของแล้วเที่ยวBern Zurich หรือ หาที่ฝากกระเป๋าที่ Bern แล้วค่อยเข้า Luzern จะได้ไม่ต้องย้อนไปย้อนมา
PlanB ลังเลว่าจะขึ้นรถไฟธรรมดาหรือขึ้นGloden(มีคนบอกว่าเส้นInterlaken-Montrexสวยมาก ไม่ควรพลาดหรือเปล่า แต่ใช้เวลานาน จะเที่ยวเมืองอื่นต่อได้น้อย) Montreux, Vevey, Lausanne, Luzern

ส่วนที่ออสเตรีย อยากทราบว่ามีรถระหว่าง Wein-Hallstat ที่ออกเย็นๆ มั้ยคะ เจอแต่รถไฟออกบ่าย2 ทำให้อยู่Weinได้น้อย

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ และถ้ามีที่เที่ยวอื่นๆหรือตลาดนัดที่น่าเดิน ของที่น่าซื้อ ทั้งใน Swiss-Austria-Czech แนะนำให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : หนูเจ้าขา
เขียนเมื่อ : 10 ก.ย. 54 11:59:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com