Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>> ขอความช่วยเหลือเรื่อง VISA US คนญี่ปุ่นจะไปอเมริกาต้องขอ VISA US ด้วยหรือเปล่าคะ?? <<< ติดต่อทีมงาน

ตามหัวข้อเลยคะ...

เรื่องของเรื่องคือ ที่บริษัทฯ จะมีคนญี่ปุ่นเดินทางจากประเทศไทยไปอเมริกาประมาณปลายเดือนหน้า
ประมาณ 4-5 วัน (ไปพร้อมๆ กับคนไทยค่ะ ไปเรื่องงาน+ประชุม)
แต่ปัญหามีอยู่ว่า ไม่รู้ว่าถ้าเป็นกรณี คนญี่ปุ่น จะเดินทางเข้าอเมริกา จำเป็นต้องทำ VISA หรือเปล่า??
ได้โทรไปสอบถานฑูตอเมริกา แต่เจ้าหน้าที่แจ้งว่าให้ดูข้อมูลจากใน Website ก็พบข้อความดังนี้...

"... ถาม - ข้าพเจ้าเป็นพลเมืองของประเทศอื่น และต้องการสมัครวีซ่าขณะที่อยู่ในประเทศไทย ข้าพเจ้าสามารถทำได้หรือไม่
ตอบ - ถึงแม้ว่าสถานเอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกา กรุงเทพฯ มีนโยบายที่จะรับการสมัครวีซ่าชั่วคราวจากบุคคลที่ปัจจุบันอยู่ในเขตกงสุลของเรา เราขอแนะนำให้ท่านสมัครวีซ่าในประเทศที่ท่านเป็นพลเมืองหรือมีถิ่นพำนัก หากท่านเลือกที่จะมาสมัครวีซ่าที่กรุงเทพฯ และท่านมิได้เป็นพลเมืองชาวไทย หรือเป็นผู้อยู่อาศัยระยะยาว อาจเป็นเรื่องค่อนข้างยากที่เจ้าหน้าที่กงสุลจะพิจารณาเกี่ยวกับกรณีการสมัครวีซ่าของท่าน นอกจากนี้ ขณะที่วีซ่าส่วนมากจะสามารถออกให้ได้ภายใน 3-4 วันหลังการสัมภาษณ์วีซ่า หากเกิดความล่าช้าขึ้น อาจกระทบต่อกำหนดการเดินทางกลับของท่านอย่างมาก โปรดทราบว่าราชอาณาจักรภูฏานอยู่ในเขตกงสุลของนิวเดลี  เราขอแนะนำให้ให้ผู้สมัครจากภูฏานสมัครวีซ่าที่นิวเดลี..."

คือ... ยิ่งอ่านก็ยิ่งงง อ่านแล้วอ่านอีก ก็ยังงงอยู่อ่ะคะ

ยัง... ยังไม่ละความพยายามเลยโทรไปสอบถามที่สถานฑูตญี่ปุ่น ก็ได้คำตอบว่า “ต้องติดต่อไปที่สถานฑูตอเมริกานะคะ”
ก็เลยถึงทางตันคะ
รบกวนเพื่อนๆ ที่พอจะมีประสบการณ์เรื่องวีซ่า us ช่วยเหลือด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ ^^”

จากคุณ : หมูน้อยหอยสังข์
เขียนเมื่อ : 13 ก.ย. 54 20:00:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com