Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(CR) รีวิวครั้งแรกบนผืนทราย SHIRAHAMA ทะเลญี่ปุ่น ติดต่อทีมงาน

ต้องขอโทษด้วยนะครับ

พอดีเมื่อวานผมมาตั้งกระทู้ทิ้งไว้ ด้วยความเพลีย เลยทำให้มาลงรูปช้า

แล้วกำลังไปอัพกระทู้เก่า ก็มีพี่คนนึงมาแนะนำว่า ให้ตั้งกระทู้ใหม่ เผื่อมีคนมาดูเยอะขึ้น

ก็รู้สึกอายอยู่เหมือนกันครับ เพราะทะเลผมเหมือนไม่ใช่ทะเล เพราะไม่มีสีฉูดฉาดอะไรเลย

นอกจากความทึมๆ ยังไงก็แล้วแต่ พอรีวิวเสร็จ ผมจะมุดลงรู แล้วค่อยกลับมาดูพี่ๆฉีกทะเลผมเป็นชิ้นๆนะครับ

ผมจะรีวิวแล้วนะครับ

.............................................................

ทริปนี้ืได้เริ่มจากเพื่อนผมคนนึง ที่เค้าได้งานกับบริษัททัวร์ แล้วบังเอิญไปเจอโปรแกรมนี้

จึงมาเล่าให้พวกผมฟังว่า สนใจมั้ย ไม่แพง หนึ่งคืนสองวัน หนึ่งหมื่นห้าพันเยนเท่านั้น

รวมอาหารเย็น อาหารเช้า รวมค่ารถไฟไปกลับ และมีออนเซ็นขนาดใหญ่ภายในเรียวกัง

อาจจะเป็นเพราะว่าช่วงนี้ เริ่มจะเข้าหน้าหนาวแล้ว ราคาเลยถูกก็เป็นได้ เพราะว่า คนน้อยอยู่เหมือนกันครับ

ช่วงเดือนที่แล้ว คนคงเยอะน่าดู เพราะมีวันหยุดยาว

สถานที่ที่พวกผมไปกันก็คือ เมืองชิราฮาม่าครับ อยู่จังหวัดวาคายาม่า

เห็นคนญี่ปุ่นเล่าให้ฟังว่า ในเขตคันไซนี้ ชิราฮาม่า คือที่สุดของหาดทรายขาวสะอาดตา ทะเลสวยครับ

คำว่าชิราฮาม่า ถ้าแปลตามตัวเลยก็จะแปลว่า หาดทรายขาวครับ ชิราคือขาว ฮาม่าคือหาด แล้วทรายมาจากไหนอะ แฮ่ๆๆ

การเดินทางก็ง่ายนิดเดียวครับ ถ้าเพื่อนๆมาเที่ยวโอซาก้า แล้วอยากไปทะเลกัน

ตั้งต้นที่ชินโอซาก้า(Shin Osaka Station) หรือเท็นโนจิก็ได้ครับ(Tennoji Station)

นอกจากสองสถานีนี้แล้ว รถไฟขบวนนี้ไม่จอดครับ เพราะเป็นรถไฟขบวนพิเศษ

ใช้เวลาเดินทาง สองชั่วโมงกับอีกสิบนาทีเศษๆ

ค่ารถไฟ  4,930 เยน ไปกลับก็ 9,860 เยนครับ แพงเอาเรื่องเหมือนกัน

แล้วลองคิดดูนะครับ พวกผมจ่ายหมื่นห้า หมื่นนึงก็ตีเป็นค่ารถไฟ

เหลืออีกห้าพันห้าอาหารเช้าอาหารเย็นของเรียวกังก็ไม่ได้แล้วไหนจะค่าห้องที่แพง

สรุปว่า เที่ยวงวดนี้กะเหรี่ยงไทยอย่างพวกผมคุ้มสุดๆครับ ไม่เคยเที่ยวที่ไหนในญี่ปุ่นแล้วคุ้มอย่างนี้มาก่อน

ถ้าแนะนำเพื่อนๆ อยากให้ซื้อมาเป็นทัวร์ครับ จะคุ้มกว่าซื้อแยก เพราะค่ารถไฟแพงใช้ได้

พวกผมเดินทางออกจากโอซาก้า สถานีรถไฟเท็นโนจิ ตอน10:20 ถึง สถานีรถไฟชิราฮาม่า ตอนเที่ยงเศษๆ

หลังจากนั้นก็ซื้อตั๋วรถบัส เพื่อไปยังหาด

พวกผมไปกันครั้งแรก ไม่รู้เส้นทาง เลยซื้อตั๋วโฮได หรือที่เราเรียกกันว่า ตั๋วบุฟเฟ่ต์ ใช้ได้ไม่จำกัดเที่ยวในวันที่ตั๋วกำหนดไว้

แต่พอขากลับ ถึงรู้ว่า แม้จะไม่ซื้อตั๋วก็ขึ้นได้ เพราะสามารถจ่ายค่าโดยสารบนรถได้ ราคาแพงสุด 320 เยนครับ

เรียวกังที่พวกผมไปพักมีชื่อว่า โรงแรมชิราฮาม่าครับ อยู่หน้าหาดพอดี ไม่ถึงกับติดขอบหาด แต่เดินไปนิดเดียว
มีมื้อเย็นหนึ่งมื้อ และมื้อเช้าหนึ่งมื้อครับ
หน้าตาของโรงแรม บ่งบอกถึงการรับใช้ผู้คนมายาวนาน แต่ยังรักษาสภาพของเรียวกังไว้ได้เป็นอย่างดี  ความสะอาดไม่มีที่ติครับ

เรื่องของการบริการก็ทำให้แขกอย่างเราๆ รู้สึกเกรงใจได้โดยไม่ต้องเอ่ย

ชีวิตหนึ่งคืนสองวันที่ชิราฮาม่าของพวกผม เป็นไปอย่างเรื่อยๆ ไม่มีเรื่องตื่นเต้นอะไรมากมายครับ

เช็คอินตอนบ่ายสอง  เก็บของเสร็จ ไปเดินเล่นชายหาด กลับมาแช่น้ำร้อน กินข้าว เล่นดอกไม้ไฟ กลับมาแช่น้ำร้อน นอน ตื่นมาแช่น้ำร้อน กินข้าว เช็คเอาท์ตอนสิบโมง

ไปกันเลยมั้ยครับ  พี่ๆเพื่อนๆ อย่าคาดหวังว่า จะได้เห็นภาพทะเลสีฟ้านะครับ  เพราะทุกภาพโดนคนใจร้ายอย่างผม ทำทะเลให้กลายเป็นสีทึมๆไปหมดแล้ว

กลัวว่าเห็นรูปของผมแล้ว  จะไม่มีใครอยากมาเที่ยวทะเลญี่ปุ่นจังเลย  

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว  ไปกันครับ

จากคุณ : เถียร
เขียนเมื่อ : 20 ก.ย. 54 19:43:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com