Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Tax refund - สวิส อิตาลี - เศร้า ติดต่อทีมงาน

อันนี้ก็เอาประสบการณ์ของเรา  (เรื่องโง่ โง่ )  
มาเล่า ให้เพื่อน ๆ ฟัง  
เผื่อ เพื่อน ๆ จะได้อ่านไว้เป็นข้อมูล

เมื่อช่วงเดือนสิงหา  เรากับเพื่อนหญิง สองคน ได้เดินทางไปเที่ยว อิตาลี กับ สวิส  

ก็ เตรียมเงิน ไปช็อปปิ้งกัน เรียกว่า ขั้นละลายทรัพย์ทีเดียว
พวกเรากวาดกระจาย กุ๊ซซี่ หลุยส์  มิวมิว เรย์แบน เฟอร์รากาโม่  ปราด้า รองทง รองเท้า
เรียกว่า จัดเต็ม    กระเป๋า  ออกลูกกันเลยทีเดียว

เราก็ทำการ tax refund ที่  มิลาน
ก็แจ้งเจ้าหน้าที่ว่า  เนี่ย จะเดินทางไปสวิสต่อน่ะ

แต่พวกเรา ไม่ได้นั่งเครื่องบินน่ะ   พวกเรานั่ง รถไฟกัน
ต้องแสตมป์  ไอ้ customs stamp ที่ไหนเหรอ
เจ้าหน้าที่อิตาลี ก็บอกว่า  อ๋อ  ไม่มีปัญหาหรอก

พวกเธอ ก็ สามารถ แสตมป์ บนขบวนรถไฟ ได้เลย  
เพราะจะมี เจ้าหน้าที่ ประมาณ เป็นเจ้าหน้าที่ ศุลกากร  อยู่บนรถไฟ
ระหว่าง ชายแดน อิตาลี กับสวิส  
แล้วพอเจ้าหน้าที่แสตม์เสร็จ  พวกเธอ  ก็ต้องส่งไปรษณีย์กลับมาที่อิตาลี  ตามที่อยู่ที่ให้ไว้ บนซองน่ะ
เจ้าหน้าที่ ก็ให้เงินสดมาเลย  เป็น tax refund

แต่พวกเธอ ต้องแสตมป์ให้ได้น่ะ  
เพราะถ้าหลุดไปที่สวิสน่ะ  พวกเขาจะแสตมป์ให้เธอไม่ได้น่ะ
เพราะสวิส ไม่ได้เป็นสมาชิกยุโรป  

อะ พวกเราก็ ลัลล้า  ช็อปต่ออย่างมีความสุข

รุ่งขึ้นก็เดินทางไป สวิส  ระหว่างทาง ก็ถามเจ้าที่ตรวจตั๋ว
เจ้าหน้าที่ก็บอกว่า  อืม  ปกติก็มีน่ะ  แต่วันนี้ ไม่รู้จะมีหรือเปล่า
เพราะวันนี้ ก็วันเสาร์ด้วยน่ะ    
พวกเราก็ เริ่มวิตก     ระหว่างอยู่บนรถไฟ    ก็นั่งไม่ติดกันทีเดียว
เดินหา เจ้าหน้าที่กันตลอด    หาไม่เจอ  

จนถึงชายแดน รีบวิ่งไปหาเจ้าหน้าที่
ปรากฏว่าเจอค่ะ  แต่เป็นเจ้าหน้าที่  ของสวิส  แป๋วววว
เจ้าหน้าที่สวิสแนะนำว่า   ลองไปแสตมป์ที่แอร์พอร์ตน่ะ

พอวันกลับ  พวกเรา ก็ ไปที่สนามบินซูริค  
เจ้าหน้าที่ก็บอกว่า  อันนี้เป็นของอิตาลี  เขาไม่สามารถแสตมป์ให้ได้
เขาก็แนะนำ  เราว่า  กลับถึงเมืองไทย   ให้เรา ไปแสดงตนที่สถานฑูตอิตาลี    ให้เขาแสตมป์ให้

เราก็เริ่ม ซีดดดดด

กลับถึงไทย  โทรไปที่สถานฑูตอิตาลี
เขาบอกว่า ไม่สามารถ ทำให้ได้  เพราะ  คนละหน่วยงานกัน

เฮ้อออออ   เซ็งเลย
ปรากฏ ว่า วันนี้ ได้บิล บัตรเครดิต  
โดน ชาร์ทกลับ เรื่อง refund  no stamp 15,000  ++

ก็ เอามาเล่าให้เพื่อน ๆ ฟัง ละกัน  
ไม่อยากให้ใครโดนเหมือนเรา

จากคุณ : Gabi
เขียนเมื่อ : 23 ก.ย. 54 17:31:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com