Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฮานอย ถึง ซาปา...ขุนเขา นาข้าว สายหมอก บอกเลยว่า...หลงรัก..(15-18 ก.ย.54) ติดต่อทีมงาน

นับเป็นครั้งที่สองที่เดินทางไปต่างประเทศครับ นอกจากลาว ฮ่า ๆ ฟังซะดูดี ต่างประเทศ

การเดินทางครั้งนี้ เกิดจากการอยากไปเยือนเมืองที่ขึ้นชื่อว่าบรรยากาศกดีอันดับต้นๆ ของเอเชีย คือ ซาปา เวียดนามเหนือนั่นเองครับ ชวน the gang ได้ 4 หน่อ จองหางแดงข้ามปี ในที่สุดก็ได้เวลาเดินทางซะที แต่ต้องนั่งเครื่องไปลงที่ฮานอยก่อนครับ แล้วต่อรถไฟนอนตอนกลางคืนไปซาปาอีกที

ระหว่างรอไปซาปา มีเวลาเหลือในครึ่งบ่ายของวัน ก็ออกตะเวนเดินเล่นชมเมืองฮานอยไปเรื่อยๆ ครับ เป็นเมืองที่สร้างความเสียวได้ทุกขณะ เพราะมอเตอร์ไซต์เยอะมาก บีบแตรอยู่ตลอดเวลา ไม่มีการเบรก ดูสับสนอลหม่าน ไม่ค่อยมีระเบียบ จนเผลอนึกไปว่า หรือความอลหม่านจะเป็นระเบียบของที่นี่ ฮ่าๆ

อย่างไรก็ดีครับ ฮานอย ก็มีเสน่ห์ที่น่าไปเยือนนะครับ ตัวอาคารบ้านเรือน สินค้าที่ระลึกซึ่งยอมรับว่า มีแต่งานฝีมือที่สวยมากๆ สรุปว่า เดินเล่นๆ ไม่ต้องรีบเหมือนมอเตอร์ไซต์ที่เมืองเขา ก็ชิลล์ดีครับ

ภาพอาจจะสื่อไม่ค่อยถึง แต่ถ้าไปยืนอยู่จุดๆ นั้น ได้ยินเสียง ได้สัมผัสสายลม ได้กลิ่น ได้มองเห็นความเป็นไป มันเป็นอะไรที่มีความสุขดีครับ ^_^

สรุปค่าใช้จ่ายทั้งหมด (ไม่ร่วมค่าเครื่องบิน) คือ 4,000 บาทครับ แต่ถ้าหักค่าฮานอยเบียร์และค่าโทรศัพท์ออก ก็ราวๆ 3,500 บาทต่อคน ระยะเวลา 15-18 ก.ย. ถือว่าคุ้มเลยครับ

ขออนุญาตนำมาแบ่งปันในบางมุมมองครับ ^_^

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ย. 54 02:00:26

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ย. 54 01:58:29

จากคุณ : iamboythai
เขียนเมื่อ : 23 ก.ย. 54 23:07:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com