Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำ ทำพาสสปอร์ตหายที่เมืองจีนครับ ติดต่อทีมงาน

ผมเอาโน๊ตบุ็คไปด้วย เดินทางกับเพือนร่วมทริป 8 คน แบ็คแพ็ค เดินทางไปเที่ยวจีนครั้งแรก พูดจีนไม่ได้ครับ แต่มีเพือนร่วมทริปพูดได้ (ต้องขอบคุณ คุณสาลี ที่ค่อยประสานงานให้ตลอด) เดินทางวันที่ 24 ก.ย. - 16 ต.ค.  23 วัน เที่ยวซินเจียงเหนือ และ เฉินตู  รู้ว่าหายตั้งแต่วันที่ 27 ก.ย. แล้ว แต่ก็ต้องเดินทางต่อไปเพราะไม่อยากให้เพื่อนๆ หมดสนุกกับการเดินทาง สำหรับผมก็ทำตัวให้สนุกไปด้วยครับ (แต่ธรรมชาติของเมืองจีนก็ทำให้ลืมเรืองพาสสปอร์ตไปเลยครับ) เมืองจีน ไม่สามารถใช้ เฟสบุ็คได้ ตอนนี้ผมอยู่เมืองเล็กๆ ที่อยู่ใกล้ urumqi จะขึ้นเครื่อง ของ air chaina ไป chengdu วันที่ 8 ต.ค. ยังไม่รู้ว่าจะขึ้นเครื่องได้หรือเปล่า เช็คกับสายการบินแล้วไม่มีปัญหาแต่ ตรวจคนเข้าเมืองต้องดูพาสปอร์ตด้วย กลัวจะไม่ได้ขึ้นเครื่อง (สายการบินภายในประเทศจีนต้องตรวจพาสปอร์ตด้วย ถึงแม้จะมีใบแจ้วความแล้วก็ตาม ขึ้นเครื่องกลับเมืองไทยจาก chengdu แวะเปลี่ยนเครื่องที่ เซื่องไฮ้ กลับ กทม วันที่ 16 ต.ค. ไม่รู้จะทำอย่างไรดี

1 จะแจ้งความว่าพาสปอร์ตหาย วันที่ 7 ต.ค. เพราะเดินทางถึงเมือง urumuqi แล้ว (เจ้าหน้าที่สถานฑูตบอกว่า จะปรับวันละ 500 หยวน นับจากวันที่พาสสปอร์ตหาย 30 วัน ครับ)
1 วันหยุดยาวของชาติจีน ต้องรอหลังวันที่ 10 ต.ค. ถึงจะสอบถามรายละเอียดได้
2 ถ้าขึ้นเครื่องไม่ได้ ต้องนั่งรถไฟ จาก urumuqi ไป เฉินตู ใช้เวลา 49 ชม. (สอบถามกับสถานฑูตไทยที่ ปักกิ่งแล้ว) แต่ก็มีปัญหาตามมาว่า จะมีเจ้าหน้าที่คอยตรวจพาสสปอร์ต ระหว่างทางตลอดไม่รู้ว่าเขาจะไล่ให้ลงจากรถไฟหรือเปล่า
3 ทางสถานฑูตที่ปักกิ่งบอกว่า ต้องมาทำพาสสปอร์ตไทยก่อน หลังจากนั้น ต้องไปขอวีซ่าจีนอีก
4 วันที่ 5 - 6 ต.ค. ก็ไม่แน่ใจว่าจะเล่นเน็ตได้หรือเปล่า เพราะ ผมและเพือนๆ เที่ยวเมืองจีน ว็อคอินอย่างเดียว หาโรงแรมยากมากครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ  ต้องรีบออกจากโรงแรมแล้วครับเพื่อนรออยู่

จากคุณ : peter_thai
เขียนเมื่อ : 5 ต.ค. 54 09:35:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com