Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

๐๐๐๐สอบถามเรื่องการเดินทางโดยรถไฟในยุโรปค่ะ๐๐๐๐ ติดต่อทีมงาน

สืบเนื่องจากกระทู้ที่แล้วที่ขอคำแนะนำเรื่องวีซ่า

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E11161591/E11161591.html

ตอนนี้ขอกลับมาอีกครั้งอย่างเร็วด้วยเรื่องของการเดินทางระหว่างเมืองในยุโรปค่ะ

แผนการเดินทางคร่าวๆ ดังนี้

วันที่ 1-2 -- เที่ยว Rome (พัก Rome 2 คืน)
วันที่ 3 -- นั่งรถไฟจาก Rome ไป Venice
วันที่ 3-4-5 -- เที่ยว Venice (พัก Venice 2 คืน)
คืน 5 -- นั่งรถไฟจาก Venice ไป Paris
วันที่ 6 -- ถึง Paris
วันที่ 6-7-8 -- เที่ยวในฝรั่งเศส (พักฝรั่งเศส 2-3 คืน)
วันที่ 9 -- นั่งรถไฟจาก Paris ไป London
วันที่ 9-10 -- เที่ยวลอนดอน (พัก London 2-3 คืน ขึ้นอยู่กับว่าอยู่ฝรั่งเศสกี่คืน)
วันที่ 11 -- กลับกรุงเทพฯ

ถ้ากำหนดการเดินทางประมาณนี้เดาเองคร่าวๆ ว่าคงใช้การเดินทางโดยรถไฟเป็นหลัก แต่เท่าที่หาข้อมูลมา รถไฟในยุโรปมีมากมายหลายอย่างจริงๆ ดูไปดูมาเริ่มงง ไม่รู้จะทำความเข้าใจกับอะไรก่อนดี จึงขอรบกวนอีกครั้งในเรื่องการเดินทาง ขอถามเป็นข้อๆ ดังนี้นะคะ

1. รถไฟแบบ Euro Star, TGV และพวก Inter Rail หรือ Eurail นี่มันเหมือนกันหรือต่างกันอย่างไรคะ

2. ถ้าดูจากการเดินทางข้างต้น การเดินทางในแต่ละวันควรใช้รถไฟแบบไหนที่เดินทางง่าย เร็ว สะดวก และประหยัดที่สุดคะ เนื่องจากว่าไปกับลูกชายวัย 3 ขวบด้วยค่ะ ลูกชายชอบรถไฟมากๆ แต่ถ้าให้นั่งนานๆ แบบจอดแวะหลายๆ สถานีไม่รู้จะเป็นยังไง เลยอยากได้แบบรถไฟด่วนจอดน้อยที่สุดถึงเร็วที่สุดค่ะ

๐ Rome --> Venice
    ๐ Venice --> Paris (เคยดูหนังเรื่อง The Tourist ที่นั่งรถไฟจาก Paris ไป Venice รถไฟแบบนี้มีจริงๆ รึเปล่าคะ ถ้ามีจริงเป็นรถไฟประเภทไหน)
    ๐ Paris --> London (เข้าใจว่าน่าจะเป็น Euro Star ถูกต้องมั้ยคะ)

3. การซื้อบัตร Pass ต่างๆ เหมาะกับการเดินทางตามเส้นทางนี้มั้ยคะ แล้วถ้าซื้อควรจะซื้อแบบไหน

4. แล้ววิธีการจองในแต่ละแบบควรจองทางไหนที่จะสะดวกและประหยัดที่สุดคะ

รบกวนคร่าวๆ แค่นี้ก่อน เดี๋ยวถ้ามีสงสัยอะไรจะมาเพิ่มเติมนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ

ภาพประกอบ -- ลูกชายเมื่อตอน 11 เดือนไปเยือนลอนดอน ตอนนั้นยังเดินไม่ได้และไม่ยอมนั่งรถเข็นเลยต้องอุ้มเป็นหลัก ตอนนี้ 3 ขวบรู้เรื่องมากแล้ว เลยกะจะพาไปตะลุยยุโรปทริปเล็กๆ ซักหน่อยค่ะ แต่ความแสบยังเหมือนเดิม เวลาเดินทางถ้ามีรถเข็นก็จะนั่ง ถ้ามีอะไรน่าสนใจก็อยากจะวิ่งเล่น แต่ถ้าโหมดงอแงหน่อยก็ให้อุ้มเหมือนเดิม (จะรอดมั้ยเนี่ย??)

จากคุณ : ninlaning
เขียนเมื่อ : 10 ต.ค. 54 22:12:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com