Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หาคนช่วย Plan New York Trip ครับ, EWR หรือ JFKดี ติดต่อทีมงาน

ช่วง ปลายปีนี้ผมมีไปงานที่เมกา
แล้วหลังจากนั้นผมจะอยู่เที่ยวเมกาต่อสัก 10วัน

ไม่เคยไปเที่ยวเมกาเองมีคำถามอยากถามเยอะเลยครับ

1. คืนหลังเสร็จงาน ผมอยู่โรงแรมใน new jersey ได้อีกคืน บริษัทออกให้ new jersey มีที่เที่ยวมั้ยครับ หรือว่าไป new york เที่ยวคุ้มกว่า
เช่ารถ แล้วขับเที่ยวรอบนอก หรือ นั่งรถไฟเข้า new york เที่ยวดี

2. แล้วหลังจากนั้น จะย้ายมานอน new york ว่าจะใช้ Hop on hop off Bus เที่ยววันแรก วันที่เหลือเดิน+public transportเอาครับ
มีที่พักแนะนำมั้ยครับ

ที่ดูไว้ก็มี http://www.happybkk.com/hotel.htm 170$/night/2guest
New York - Times Square 1 Bed Room Loft
บ้านพักไทมแสควร์ ห้องนอนส่วนตัวแบบ Loft
สถานที่: Manhattan, New York, Times Square
เดิน 5 นาทีถึง สถานีรถไฟ 42nd Street Station (Times Square)
0.5 ไมล์จาก Times Square (ดูแผนที่ Google)

3. หาตั๋วให้แฟน ถ้าลง JFK ตั๋วถูกกว่า แต่ จาก JFK มาที่โรงแรมแถวparsippany new jersey มายากมั้ยครับ กี่บาท (ตั๋วแฟนลง JFK 41,000Baht, EWR 49,000Baht)
หรือผมจะเปลี่ยนตั๋วเป็น JFK เหมือนแฟนดี จะได้เดินทางด้วยกัน
แต่ว่าการเดินทาง ไป-กลับ จาก JFK มาที่พัก บริษัทให้ออกเอง
เพราะผม Request JFK เลยต้องออกค่าเดินทาง จาก JFK - hotel เอง
แต่ถ้า EWR - hotel บริษัทออกให้

การเดินทางระหว่างสนามบิน EWR - JFK อย่างไร
ไม่แพงมาก ปลอดภัย เปลี่ยนรถไม่เยอะ ผู้หญิงเดินทางคนเดียวพร้อมหิ้วกระเป๋าเดินทางไปด้วยได้
ที่ผมดูไว้ก็
http://www.etsairportshuttle.com/
http://olympic-limo.com/schedule-from-princeton.html

4. สำหรบตั๋วเครื่องบินเดินทางในประเทศ ผมทำเป็น Round trip เลือกอยู่ระหว่าง
EWR-Orlando-Chicago-EWR หรือ
JFK-Orlando-Chicago-JFK ดีกว่ากันครับ
หลายคนบอกว่า EWR สะดวกกว่า คนน้อย ไม่ยุ่งยาก ไม่Delay ต่อเครื่องง่าย เข้าคิวตรวจx-rayไม่ยาว
ถ้าวันสุดท้ายผมมา จากdomestic flight MCO ถึง EWR 9:00 แล้วต้องต่อเครื่องกลับเมืองไทย international flight 10:45 ทันมั้ยครับ
หรือ plan นอนโรงแรมแถวairportอีกคืนดีกว่าจะได้ไม่ตกเครื่อง แล้วถ้าPlanนอนอีกคืน เที่ยวไหนดีครับพี่
แล้วถ้าเกิด วางแผนต่อเครื่องแค่ 1ชม 45 นาที (ได้ประหยัดค่าที่พัก+ค่าเดินทาง แต่ต้องลุ้นว่าจะตกเครื่องมั้ย)
แล้วถ้าตกเครื่อง สายการบินจะทำอย่างไรกับเราครับ flight กลับไทยมีแค่วันละflight,
เค้าจะให้ขึ้นวันถัดไปมั้ยครับ ต้องซื้อตั๋วใหม่ หรือ ต้องเสียค่าใช้จ่ายอย่างไรบ้างครับ สำหรับค่าเปลี่ยนตั๋ว เลื่อนวันเดินทาง
แต่ผมคิดว่าสายการบิน คงไม่รับผิดชอบ เพราะ domestic flight กับ international flight เป็นคนละสายการบินกัน
แต่ถ้า plan เป็น JFK จะมี flight domestic ให้เลือกเยอะกว่านี้ flexible กว่านี้

5. อากาศ new york ช่วง 3-13ธันวา สามารถเดินเที่ยวในเมืองได้มั้ย หนาวเกินไปเปล่า หิมะตกหรือยัง
ตั้งใจเดินเที่ยวชมรอบๆเมือง ใช้public transportเป็นหลัก
คล้ายกระทู้นี้ครับ http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E11109507/E11109507.html

6. ถ้าอยากไปดู niagara fall ด้วย
ไปแบบซื้อทัวร์ไปดี(พวกทัวร์จีน) หรือเช่ารถขับไปเองดีครับ

7. แล้วถ้าอยากไปเที่ยว washington DC ด้วย
ไปแบบซื้อทัวร์ไปดี(พวกทัวร์จีน) หรือเช่ารถขับไปเองดีครับ

9. แฟนอยากไป Universal Studio Orlando อันนี้ต้องไปครับ the must,
ผมอยากไปเยี่ยมเพื่อนที่chicago (แต่ถ้าวันไม่พอ เพราะใส่ niagara fall + washington DCเพิ่ม ก็ตัดจะ chicago ออก)

8. ตั๋วเครื่องบินทั้งหมด แค่จองไว้ แต่ยังไม่ได้ออกตั๋วครับ

ตั๋ว international flight ของผม
1. CO  804 V  26NOV BKKNRT HK1  0710   1455  O*    
       OPERATED BY UNITED AIRLINES INC.          
2. CO    6 V  26NOV NRTIAH HK1  1700   1340  O*    
3. CO 1546 V  26NOV IAHEWR HK1  1550   2024  O*    
4. CO   79 V  03DEC EWRNRT HK1  1045  #1500  O*    
5. CO 9711 V  04DEC NRTBKK HK1  1730   2250  O*    
       OPERATED BY AIR JAPAN  

ตั๋ว domestic flight ของผม
RP/BKKTG26NX/                                                                  
 1  CO1431 W 05DEC 1 EWRORD DK1  1059 1238  05DEC  E  0 735 G                
    ADV PAX FLT ARRIVES TERMINAL-1 ADV PAX FLT DEPARTS TERMINAL-              
    SEE RTSVC                                                                
 2  CO1709 S 07DEC 3 ORDMCO DK1  1930 2310  07DEC  E  0 738 S                
    ADV PAX FLT DEPARTS TERMINAL-1                                            
    DEPARTS TERMINAL 1                                                        
 3  CO1190 L 10DEC 6 MCOEWR DK1  0630 0900  10DEC  E  0 738 G                
    ADV PAX FLT ARRIVES TERMINAL-C                                            
    ARRIVES TERMINAL C

จากคุณ : ykpball
เขียนเมื่อ : 15 ต.ค. 54 10:47:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com