Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Review ฮ่องกง 20-26 ตุลาคม พร้อมเกร็ดน่ารู้ที่อยากให้คนที่กำลังจะไปได้อ่านครับ#2{แตกประเด็นจาก E11262295} ติดต่อทีมงาน

กระทู้แรก
http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E11262295/E11262295.html
20 ตุลาคม 2554 กรุงเทพฯ ฮ่องกง
21 ตุลาคม 2554 Golden Bauhinia, Tin Hau Temple, The Peak
22 ตุลาคม 2554 Wong Tai Sin Temple, Nan Lian Garden, Chi Lin Temple, Avenue of The Stars, SOL

เกร็ด

เกร็ดข้อ 1 ถ้ามีเด็กเล็กไปด้วยต้องเตรียมยาให้พร้อม ยาลดไข้ ยาลดไข้เร็ว ยาแก้ไอ ยาเสริมภูิมิ ยาฆ่าเชื้อ (สำคัญที่สุด)

เกร็ดข้อ 2 ควรทำ Web Check In และ Print Boarding Pass ทั้งขาไปและกลับให้เรียบร้อย

เกร็ดข้อ 3 คูปอง Load กระเป๋า 1 ใบใช้คู่กับบัตรเครดิต AirAsia กสิกรได้ 1 ใบเท่านั้น ถ้าต้องการใช้คูปองหลายใบต้องมีบัตรเครดิตมากกว่า 1 ใบ ทางที่ดีให้เตรียมกระเป๋าเปล่าที่พับเก็บได้ไว้ 1 ใบ ถ้าน้ำหนักเกินก็ถ่ายของใส่กระเป๋าเปล่าขึ้นเครื่องไปเลย

เกร็ดข้อ 4 ถ้าจะไปหาอะไรทานที่ King Power Lounge เมื่อผ่าน ตม. มาแล้วให้เดินไปทางซ้ายเรื่อย ๆ จะอยู่ซ้ายมือสุด เผื่อเวลาเดินกลับมา Gate ด้วย

เกร็ดข้อ 5 เมื่อมาถึง Citygate สามารถฝากกระเป๋าที่ชั้น B2 กับ B3 ถ้าไปวันเสาร์อาทิตย์ Flight บ่าย ๆ อาจไม่มีที่ว่างนะครับ และควรเตรียมเหรียญหรือ Bank 20 ไปด้วยเพื่อหยอดตู้ ส่วนวิธีการใช้ให้ไปดูที่นี่ครับ

เกร็ดข้อ 6 Nongping ควรหาซื้อตั๋วล่วงหน้าไปจากไทยเลยนะครับ จะได้ไม่ต้องต่อคิว ผมเข้าใจว่าคูปองส่วนลด 10% จากหน้าเวปก็ต้องเข้าคิวนะครับ ถ้าผมเข้าใจผิดช่วยแย้งด้วยครับ และกระเช้าแบบ Crystal จะมีคนน้อยกว่าแบบธรรมดาครับ

เกร็ดข้อ 7 เมื่อจะซื้อของที่ไม่มีป้ายราคาควรถามราคาก่อน และตรวจเงินทอนให้เรียบร้อย

เกร็ดข้อ 8 การเดินทางไปโรงแรมควรเลือกวิธีให้เหมาะสมกับสัมภาระ เวลา สถานที่ด้วยนะครับ การมีกระเป๋าขนาดใหญ่ยกขึ้นลง MTR อาจไม่สะดวกนัก

เกร็ดข้อ 9 ถ้ามาถึงฮ่องกงก่อน 11 โมง และไม่ใช่ช่วงเสาร์อาทิตย์หรือวันหยุดยาว แนะนำ นั่งรถเมล์ S1 มาสุดสายที่ Tung Chung (Citygate) ฝากกระเป๋า City Gate ขึ้นกระเช้า Nongping, ไหว้พระใหญ่, กลับมา Shopping Citygate แล้วค่อยไปโรงแรม

เกร็ดข้อ 10 ควรซื้อบัตร Peak Tram + Sky Terrace ไปเลย จะได้ไม่ต้องเข้าคิวซื้อตั๋วครับ แต่ยังต้องเข้าคิวขึ้น Peak Tram

เกร็ดข้อ 11 ขึ้น Peak Trime ต้องนั่งฝั่งขวาจะได้เห็นวิวอ่าวสวย ๆ

เกร็ดข้อ 12 ถ้าวางแผนดี ๆ จาก The Peak นั่งรถราง ขึ้นรถเมล์สาย 15C กลับ สามารถข้ามเรือไป Tsim Sha Tsui ไปดู SOL ต่อได้เลยครับสำหรับคนมีเวลาน้อย  แต่มาทีหลังคงไม่ได้ยืนดูหน้า ๆ นะครับ

แก้ไขเมื่อ 29 ต.ค. 54 23:14:08

จากคุณ : Bullish Signal
เขียนเมื่อ : 29 ต.ค. 54 23:13:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com