Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[อัพเดตความคืบหน้า ภาค2] ขอประณาม นครชัยแอร์... บริษัทที่สะกดคำว่าสิทธิผู้บริโภคไม่เป็น...!!! ติดต่อทีมงาน

กระทู้นี้แตกประเด็นจาก

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E11324218/E11324218.html

-------------------------------------------------------------

สวัสดีครับ มาแจ้งข่าวความคืบหน้าครับ

วันนี้ (14 พ.ย. 54) โทรไปหาแล้วครับ ตอนเวลาประมาณ 9:55น.
สถานที่ที่โทร โทรจากโคฟเวอร์เวย์ทางเข้าห้างเซนทรัลเวิลล์ (รอเวลาห้างเปิดสิบโมงครับ)

โทรไปหาฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ 029360800 ต่อ 127
คนรับสายเป็นเสียงผู้หญิงค่อนข้างมีอายุ ตอนแรกนึกว่าเป็นคุณนิลุบล เนื่องจากฟังไม่ชัด ฟังอีกที ได้ความว่า เป็นคุณพิน

ในใจ จขกท. ตอนนั้นดีใจดั่งปลากระดี่ได้น้ำ คุณพินมารับสายเองเลย ก็เลยบอกไปว่า (พูดยาวมากน้ำเสียงแบบคอลเซ็นเตอร์ไปจริงๆหวังว่าคุณพินคงฟังได้)

"สวัสดีครับ ผมพชร โทรมาติดต่อเรื่องที่แจ้งร้องเรียนไปกับคุณนิลุบลนะครับ เรื่องที่เดินทางกรุงเทพ-เชียงใหม่ เฟิร์สคลาส 6 พ.ย. เรื่องเรียกร้องค่าเสียหายการเดินทาง ที่มีปัญหาเรื่องการสื่อสารผิดพลาดให้ไปสุวรรณภูมิหนะครับ คาดว่าทางคุณพินจะพอทราบเรื่องร้องเรียนแล้วใช่มั้ยครับ... เห็นทางคุณนิลุบลบอกว่าจะติดต่อกลับมาภายในสามวัน นี่เลยเวลาแล้วไม่เห้นมีติดต่อกลับเลยครับ"

ทางคุณพิน เอ่อ...สักพักแล้วก้ตอบกลับมาว่า

"แจ้งเรื่องอะไรเอาไว้คะ..."

ในใจผมคิดว่า เออ...กรูว่าละ

ก็เลยเล่าให้ฟังเต็มๆไปอีกหนึ่งชุด
แล้วผมก็บอกไปว่า ทำไมทางพวกคุณบอกผมว่าจะติดต่อกลับมาภายในสามวัน จะไม่ปล่อยให้เรื่องเงียบสุดท้าย ก้ไม่ทำตามที่พูดอีกแล้ว ผิดสัญญากันอีกครั้ง... ผมจะสามารถเชื่อถืออะไรได้บ้าง

คุณพินก็เลยถามผมว่า คือทางคุณเขียนเรื่องร้องเรียนเข้ามาแล้วใช่มั้ยคะ

ผมก็เลยบอกว่า ผมทั้งโทรไป แล้วก็ไปเขียนที่หมอชิต กับพนักงานขายตั๋วชื่อรัตติยาภรณ์ (จำชื่อได้ไม่แน่ใจว่าแม่นไหมครับ แต่จำได้ว่าเป็นพนักงานผู้หญิงที่กำลังตั้งครรภ์) แล้วก็ทางคุณรัตติยาภรณ์ก็บอกผมว่า จะติดต่อกลับภายในเจ็ดวัน

ผมก็บอกต่อว่า ขนาดเรื่องนี้พวกคุณยังให้ข้อมูลไม่ตรงกันเลย ผมก็ไม่รู้จะเชื่อถือยังไง แต่ได้แค่คำยืนยันว่าเรื่องจะไม่เงียบและจะมีคนติดต่อกลับไป ไม่ว่าคุณจะบอกสามวันหรือเจ็ดวัน ผมก็ให้เวลา แล้วรอจนถึงวันนี้ซึ่งผ่านมาหนึ่งอาทิตย์แล้ว

ทางคุณพินก็เลยบอกว่า คะๆ ทางเราจะนำเรื่องนี้เก็บไว้และนำส่งให้ทางผู้บริหารพิจารณานะคะ

ผมก็เลยตกใจอีกครั้งแล้วก็บอกไปว่า

คุณนิลุบล พนักงานที่ผมได้คุยไปด้วยนั้น เป็นคนบอกผมเองว่าคุณพินเป็นหัวหน้าแผนกลูกค้าสัมพันธ์ซึ่งวันที่ผมโทรไปบอกว่าติดสายอยู่ จะต้องรอส่งเรื่องให้คุณพิน แล้วพอผมขอคุย เขาก็บอกว่าคุณพินตอดสายอยู่ แล้วตกลง ตอนนี้ผมได้คุยกับคุณพินแล้ว คุณพินจะต้องยื่นเรื่องให้ใครอีกต่อไป

คุณพินก็บอกผมกลับมาว่า...

ดิฉันไม่ได้เป็นหัวหน้าแผนกลูกค้าสัมพันธ์คะ ดิฉันเป็นพนักงานคนนึงที่นี่เหมือนกันคะ

ผมก็ อ้าว...คุณพูดยังงี้แปลว่าคุณนิลุบลโกหกผมหรอ

คุณพิน : "เอ่อ...เรื่องนั้นไม่ทราบคะ"

ผมก็แบบตกลงแล้วคุณพินเป็นหัวหน้าแผนกที่ผมรอคุยอยู่จริงไหมครับ??? ทางคุณพินก็ยืนยันว่าไม่ใช่ เป็นพนักงานเทียบเท่าคุณนิลุบล ผมก็ เอาเข้าแล้ว ตกลงจะยังไงต่อไป

"งั้นผมขอคุยกับหัวหน้าแผนกของคุณที่จะส่งเรื่องให้ครับ" ผมบอก

ทางคุณพินก็ตอบกลับมาว่า วันนี้ทางหัวหน้าไม่ได้เข้ามาที่ออฟฟิศ เดี๋ยวทางคุณพินจะส่งเรื่องให้ละกัน

ผมก็ถามว่า ส่งเรื่องแล้วต้องรออีกนานแค่ไหน? ผมรอมานานมากแล้ว ให้เวลาก็แล้ว ไว้ใจว่าเรื่องจะไม่เงียบ... แต่สุดท้ายผมก็ต้องโทรกลับมาตามเองอีกแล้ว

ทางคุณพินก้ให้คำตอบที่น่าชื่นใจว่า "เรื่องระยะเวลากี่วันเราไม่ทราบจริงๆคะ ต้องแล้วแต่กระบวนการต้องรอผู้บริหารตัดสินใจคะ"

ผม : "คุณพินครับ ผมรอมาแล้ว แล้วคือตอนนี้ทางคุณพูดอะไรไม่รักษาคำพูดเลย ผมจะไม่สนใจรอต่อไปแล้วครับ ผมไม่อาจไว้ใจทางคุณได้อีก จะทำอย่างไรครับ ประมาณวันได้ไหมครับว่าสักเท่าไร"

คุณพิน : "คะ คือเรื่องประมาณวัน เรื่องนี้ไม่ทราบจริงๆคะ"

ผม : (น้ำเสียงอ่อนลง สงสารพนักงาน T^T) "คุณพิน ผมเข้าใจครับในเรื่องลำดับขั้น แต่ตอนนี้มันไม่มีหลักประกันอะไรให้ผมเลยว่าจะเป็นยังไงต่อไป ผมก็มีงานมีธุระที่ต้องจัดการ นี่มันไม่ใช่เรื่องเลย ผมแค่ต้องการให้ทางบริษัทได้สนใจในเรื่องของสิทธิผู้บริโภค ผมขอให้เวลา สามวันได้ไหมครับ"

คุณพิน : "คะ จะเรียนให้ค่ะ สามวันนะคะ แล้วจะติดต่อกลับไปว่า เรื่องค่าเสียหายนะคะ"

แล้วทางคุณพินก็ได้สอบถามเส้นทางจากบ้านผมไปสุวรรณภูมิแล้วก็ของเพื่อนผมจากชลบุรีไปครับ

ผมก็เลยถามต่อว่า แล้วหากภายในสามวันทางคุณไม่โทรติดต่อกลับมาอีก ทางคุณจะรับผิดชอบเรื่องการผิดคำพูดอย่างไรอีกครับ?

คุณพินก็เลยตอบ (เหมือนที่ได้ฟังอย่างบ่อยจากพนักงานอีกหลายๆท่าน ก่อนใกล้จะจบการสนทนาว่า)

"ทางเราจะติดต่อกลับไปแน่นอนคะ..."

ผมไม่รู้ว่าควรให้โอกาสต่อไปไหม เพราะสุดท้ายแล้ว ผมรุ้สึกว่าภาระหนักอึ้งต้องมาตกอยู่ที่พนักงานที่ไม่รู้เรื่องการจัดระบบดูแลลูกค้า แต่ผู้บริหารกลับนั่งอยู่บนหอคอยงาช้าง รับฟังเรื่องเพียงเท่านั้น เป็นคนให้ผู้เสียหายต้องอ้อนวอนเรียกร้องแบบนี้...

มันทำให้อยากจะเสิร์ชหน้าผู้บริหารมาดูเสียจริงๆ...

ก่อนจะวางผมเลยถามไปอีกว่า แล้วตกลงหัวหน้าแผนกที่สามารถตัดสินใจได้ชื่ออะไร

คุณพินก็บอกว่า ชื่อคุณชุลาวรรณคะ

ผมก็ถามต่อว่า แล้วเมื่อไรจะเข้ามาบริษัท...

คุณพินบอกว่า วันนี้น่าจะเข้ามาประมาณบ่ายสามโมงคะ
(ในใจผมคิดว่าแบบ เธอคงจะรอดูตำนานรักดอกเหมยจบก่อนหรือเปล่า เวิร์คกิ้งฮาวร์น่ารักดีแท้)

ผมก็บอกว่า เดี๋ยวผมจะลองติดต่อกลับไปตอนบ่ายสามละกันถ้าผมว่าง แต่ว่าก็ติดประชุมงานยาว T^T
ไม่ได้ติดต่อกลับไปครับ

แล้วก็กำลังจะวาง... ผมก็นึกคำถามสำคัญได้ว่า...

เอ่อ....จะไม่ขอเบอร์ผมไว้หน่อยหรอครับ???

ทางคุณพินก็ อ่อ..คะ โอเคคะ ผมก็เลย ถอนหายใจเบาๆ แล้วก้ให้เบอร์ไปสองเบอร์ครับ ทรูมูฟ กับ ดีแทค

ยังไงก็ขอขอบคุณพนักงานของทางนครชัยแอร์ที่เห็นกระทู้นี้ติดลมบนในพันทิพย์แล้วรีบเข้ามาตามกระแสจัดการให้ครับ ไม่ว่าจะอย่างไร ผมขอบคุณพวกคุณด้วยใจจริงครับ ที่ซื่อสัตย์ พยายามรักษาชื่อเสียงให้กับบริษัทแห่งนี้ ผมว่าเป็นเรื่องที่น่านับถือครับ (แม้ว่าตอนนี้คนเริ่มจะเห้นธาตุแท้ขององค์กรเยอะขึ้นก้ตาม)
ยังไงก็ฝากจัดการต่อด้วยนะครับ หวังว่าจะช่วยกันได้จริงๆ ตามที่คุณบอกว่า ใส่ใจลูกค้าเสมอ (แต่ถ้ากระทู้นี้ไม่โดนโหวต จะเป็นยังไงน้า T^T อิอิ ล้อเล่นคับ)

ขอบคุณชาวพันทิพย์ทุกคนด้วยครับ และขอเป็นกำลังใจให้ผู้บริโภคไทยสู้เพื่อสิทธิของตนต่อไป ด้วยใจเขาใจเราครับ

ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมารายงานต่อครับ

ป.ล. ด้วยความหวังว่า คราวหน้าที่จะมารายงานความคืบหน้าจะเป็นตอนจบเสียทีนะครับ...  T^T

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 54 23:07:12

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 54 22:51:53

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 54 22:51:03

จากคุณ : NUT_SURViVOR '_<
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 54 22:50:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com