Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับทริปญี่ปุ่น เดินทางช่วงปีใหม่นี้แล้วครับ ติดต่อทีมงาน

ตัดสินใจแบบกระทันหัน แถมลุ้นวีซ่าอีกหลายวัน เพิ่งได้วีซ่ามาเลยนั่งค้นคว้าข้อมูล แต่ยังมีข้อสงสัยบางอย่างอยากถามเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์เที่ยวญี่ปุ่นหน่อยครับ

โดยผมมีแพลนเดินทาง 30 ธค 54 - 7 มค 55 เครื่องลงที่โอซาก้าตอนหกโมงเช้า ห้าวันแรกกะว่าจะพักที่โอซาก้า แล้วเที่ยวโอซาก้า เกียวโต นารา โกเบ วันที่หกของทริปตั้งใจจะไปเที่ยวและพักที่ชิราคาวาโก จากนั้นเดินทางสู่โตเกียว มีเวลาอีก 3 วัน กะเที่ยวโตเกียวและเมืองใกล้ๆ และขึ้นเครื่องกลับตอนค่ำๆ จากฮาเนดะครับ

จากแผนคร่าวๆ เลยมีคำถาม

1. จากแผนการเดินทางคร่าวๆ นี้ ถ้าผมตั๋ว JR Pass จะคุ้มไหมครับ รึว่าจะเลือกซื้อพวก Day pass แล้วซื้อตั๋ว JR ตอนนั่งเข้าโตเกียวอย่างเดียว  (หรือเลือกรถบัสเพราะเท่าที่ทราบน่าจะถูกกว่าตั๋วรถไฟ)

2. ตั๋ว JR ประเภท 7 วัน ต้องนับจากวันเริ่มไปอีก 7 วันใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่าเราจะเลือกแบบข้ามไม่ใช้บางวัน แต่นับรวมได้ 7 วัน แบบนี้ได้ไหมครับ

3. ช่วง 5 วันแรกถ้าเลือกนอนที่โอซาก้าที่เดียวไปเลย แล้วไม่ได้ค้างที่เกียวโตเลย ไม่ทราบผมจะพลาดอะไรดีๆ ยามค่ำคืนของเกียวโตไปรึเปล่า

4. จากโอซาก้าไปชิราคาวาโก สามารถเดินทางได้ทางไหนบ้างที่สะดวกที่สุด คุ้นๆ ว่าเคยอ่านเจอว่านั่งรถไฟไปแล้วต่อด้วยรถใช่ไม๊ครับ แล้วอยากถามท่านที่เคยไปที่นี่ ขอคำแนะนำเรื่องสถานที่ท่องเที่ยวและที่พักหน่อยนะครับ

5.ช่วงอยู่โตเกียว 3 วัน มีเมืองแนะนำที่คนไปญี่ปุ่นครั้งแรกอย่างผม ควรไปอย่างยิ่งไม๊ครับ

แหะ.. แหะ.. ว่าจะถามนิดเดียว ถามไปถามมาซะหลายข้อเลย ขอคุณล่วงหน้าทุกๆ ท่านนะครับ

แก้ไขเมื่อ 18 พ.ย. 54 22:18:52

จากคุณ : cold river
เขียนเมื่อ : 18 พ.ย. 54 22:18:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com