Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จากใจคนเชียงใหม่ ... เรื่องของราคารถแดง.. หรือเราเห็นต่างจากนักท่องเที่ยว ติดต่อทีมงาน

เราเป็นคนเชียงใหม่ค่ะ เห็นนักท่องเที่ยวบ่นกันว่ามาเชียงใหม่แล้วกลัวรถแดงโก่งราคา
อันที่จริงมันก็มีจริง ๆ ล่ะค่ะ เรื่องโก่งราคา
แต่เห็นหลาย ๆ คนแนะนำว่าถ้าไม่ได้ 20 บาทไม่ต้องขึ้น รอคันใหม่ดีกว่า...

การที่เราเป็นคนเชียงใหม่ อยู่ในสังคมที่มีขนส่งมวลชนแบบนี้ อาจจะทำให้เราคิดไม่เหมือนคนอื่นก็ได้นะ
แต่ที่ว่า 20 บาทไม่ขึ้น นี่มันเกินไปไหม บางทีคนที่ถาม จะออกจากสนามบิน/อาเขต อยากได้ค่าโดยสาร 20 บาท มันเป็นไม่ได้เลยนะ การที่จะเดินทางไปไหนมาไหน ด้วยราคา 20 บาท มันเป็นไปได้ยากมากเลยนะ แล้วโดยปกติของคนขึ้นรถแดง ไม่อยากให้คนขับพาอ้อม ตรงนี้เข้าใจ

เราไม่ได้ขับรถแดง.. ไม่มีญาติขับรถแดง.. แต่รู้สึกเห็นใจน่ะค่ะ นักท่องเที่ยวไม่อยากโดนรถแดงโก่งราคา แต่นักท่องเที่ยวลืมไปไหม ว่าตัวเองก็อยากกดราคารถแดงอยุ่เหมือนกัน
คนขับรถแดงเขาก็ทำมาหากิน หาเช้ากินค่ำ ครอบครัวที่เขาต้องดูแล เราว่าถ้าเป็นไปได้ หากไม่ใช่ 20 บาท แล้วเป็นราคาที่เราจ่ายไหว จะแพงกว่านั้นซัก 10-20 บาท ก็ถือว่าหยวน ๆ ไม่ดีกว่าหรือคะ
รถแดงดี ๆ ในเชียงใหม่มีเยอะนะคะ แต่ปลาเน่าตัวเดียวเหม็นทั้งข้อง  
อยากขอให้นักท่องเที่ยวที่มา เอาใจเขามาใส่ใจเรา รถแดงมีจำนวนเยอะมาก เราเคยนั่งรถแดง แล้วมีโอกาสคุยกัยลุงคนขับ ลุงบอกว่าบางวันวิ่งรถเปล่าหาลูกค้า นาน ๆ จะได้ลูกค้า บางวันได้เงิน 300-400 บาท ยังไม่ได้หักน้ำมันที่ต้องเติม

เราลองกลับมามองตัวเรา บางครั้งที่เราตั้งไว้ว่ามันต้อง 20 บาท มันโหดร้ายกับรถแดงเกินไปไหม  ???

แก้ไขเมื่อ 21 พ.ย. 54 11:47:36

แก้ไขเมื่อ 21 พ.ย. 54 11:18:33

แก้ไขเมื่อ 21 พ.ย. 54 11:17:14

จากคุณ : AunAun_LoneLy
เขียนเมื่อ : 21 พ.ย. 54 11:16:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com