Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไปญี่ปุ่น ๑๔ วัน เที่ยว ๑๐ เมือง ไหวมั้ยครับ(แบบไม่ชะโงกมาก) ติดต่อทีมงาน

ผมวางแผนว่าจะไปเที่ยวญี่ปุ่นในปี ๒๕๕๖(หลังสอบเข้าเสร็จ) ครับ งบ ๕๔,๐๐๐ บาท ตอนนี้ก็วางแผน หาข้อมูลไปเรื่อยๆ จนเจอกระทู้นี้(http://topicstock.pantip.com/blueplanet/topicstock/2011/02/E10198438/E10198438.html)

ผมเลยลองร่างแผนไว้ว่า จะเที่ยวไล่ลงมาจาก Tokyo จนถึงแถบคันไซ แอบแวะไปฮิโรชิม่านิดนึง แล้วก็ขึ้นเครื่องกลับบ้านจากที่นั่นเลย(ทริปนี้เน้นธรรมชาติซะมากครับ ไม่ค่อยมีตังค์ช้อป แหะๆ)

คิดว่าน่าจะซื้อตั๋วเครื่องบินจาก BKK->Narita แล้วก็ ขากลับ จะขึ้นจาก Hiroshima เลยครับ(ไม่รู้มีหรือเปล่า)

ตอนนี้ที่ดูแล้วว่าอยากไปคือ

(Narita-> Tokyo[3]-> Kanagawa[1]-> Yamanashi[1])-> (Nara-> Wakayama-> Osaka-> Kyoto-> Hyogo[1]-> Hiroshima[1])

ครับ

ช่วงแรกอยากจะพักที่ Tokyo ทุกคืน น่าจะได้อยู่ หลังจากลงมาคันไซแล้ว ก็อยากจะพักที่เดียว เพราะเที่ยวอยู่ในเขตเดียว น่าจะได้ หรือยังไง ก็คงต้องลองดูอีกที

Narita คือ ลงเครื่อง แล้วต่อรถไฟเข้า Tokyo เที่ยว Akihabara Shinjuku Harajuku Shibuya Asakusa Ueno ตลาดปลา Since Musuem ภายใน ๓ วัน(กำลังวางแผนว่าจะไปที่ไหนบ้าง แต่คงไม่เกินนี้ น่าจะมีแต่ตัดออก)

หลังจากนั้นไปกินไข่ดำที่ Hakone แล้วก็ไปดูฟูจิซัง อย่างละ ๑ วัน

ถึงตอนนี้ ผมก็ใช้เวลาไปแล้ว ๕ วัน เหลืออีก ๙ วันสำหรับแถบคันไซ+Hiroshima

แถบคันไซนี่ผมยังหาข้อมูลไม่มาก แต่คิดว่า ๘ วันเฉพาะคันไซ น่าจะเหลือๆ(๕ เมือง ๘ วัน เที่ยวได้เมืองละเกือบๆ ๒ วัน)

อยากจะออกจากคันไซไป Hiroshima ตอนเย็น ไปนอนนู่นคืนนึง ตื่นเช้ามาชมเมืองให้เต็มที่ ก่อนจะกลับบ้าน

แบบนี้ พอได้หรือเปล่าอะครับ รบกวนพี่ๆช่วยแก้ไข-ติชม ให้หน่อยนะครับ

แล้วก็ การเดินทางทิศเดียวแบบนี้ เข้าใจว่าใช้ JR Pass ไม่คุ้มรึเปล่าครับ(อ่านผ่านๆมาแว๊บๆ) จะได้ลองมาคำนวนค่าใช้จ่ายดูใหม่ด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตั๊กเอง

จากคุณ : NEO SECRET
เขียนเมื่อ : 24 พ.ย. 54 01:19:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com