Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไปเที่ยวฮ่องกงมาเก๊า 5วัน 4 คืน มีคำถามครับ ติดต่อทีมงาน

1. ใช้ sim ของอะไรดีครับ ซื้อที่ไหน
ถ้าจะใช้เพื่อโทรกลับมาหาที่เมืองไทย น่าจะคุยนานระดับหนึ่ง วันละ 10 กว่านาทีไรงี้อะครับ
และใช้โทรหากันยามฉุกเฉินครับ (ไปกับแม่ 2 คน แต่กลัวหลงกันน่ะครับ)

2. การเดินทางไป avenue of star จาก จิมซาจุ่ย นี่คือจะมีทางจากรถไฟฟ้าไปเลยไหมครับ เห็นมีทางออก L6 ไปออกแถว habour city
แล้วอีกฝั่งหนึ่ง(ทางตะวันออก) มันตั้งต้นเดินเข้าไปทาง avenue of star ยังไงอะครับ (หมายถึงทะลุจากถนนไปทางเดิน)

คือผมไปถึงที่นั่น ประมาณ 17.30 พักที่โรงแรม casa hotel ติดกับ สถานทีรถไฟฟ้า yau ma tei
จะเดินทางโดย airport link ไปลงฝั่ง kowloon แล้วนั่ง taxi ประมาณ 6 นาที

ถ้าจะไปดู symphony of light กลัวไปที่ avenue of star ไม่ทันน่ะครับ

3. ตาม ความคิดเห็นที่ 7,8
ผมจะผ่านบันไดเลื่อนกลางแจ้งนั่นหรือไม่ครับ
แล้วก็ ตรงเดินยาวๆ ตรงนั้น มีร้านน่านั่งพักไหมครับ

4. ความคิดเห็นที่ 10 จากตึก exchange tower นั่งเรือ star ferry นี่หาท่าเรือยากไหมครับ

5. ถามมาเก๊ารวมๆ เลยละกันนะครับ
คือถ้าจากวัดอาม่าไป Ruin of St Paul นี่นั่งรถอะไรไปดีอะครับ
และก็ แผนที่เขียนไว้ในความคิดเห็นที่ 11
คือ

ให้ลงฝั่งมาเก๊า->ไปเจ้าแม่กวนอิม->ไปลิสบัว->ไปวัดอาม่า-> ไปSt paul แล้วเดินแถวนั้น-> ไปถนนสายอาหาร -> ไป เวเนเชี่ยน -> กลับ

เทียบกับ อีกแผนที่วางไว้เดิม
ไปลงไทป->venetian->ถนนสายอาหาร->ข้ามฝั่ง ไปเจ้าแม่กวนอิม->ไปเซนาโต้->ไปอาม่า+กินข้าว->ไปลิสบัว->กลับ

อย่างไหนดีกว่ากันครับ

อ่อ แล้ว Magaret นี่เดินหายากไหมครับ

6. ย่าน ladies market และบริเวณใกล้ๆ tim ho wan
แถวนั้นมีร้านชา ร้านของหวานน่านั่งไหมครับ จะไปนั่งรอคิวครับ :D

7. มีร้านแถว Causeway bay ที่ไม่น่าพลาดแนะนำไหมครับ ตอนนี้ จขกท เริ่มเบลอ เลยไว้ค่อยหาตอนไปที่ฮ่องกงละกันครับ

8. ตารางวันที่2 (ที่ไปไหว้พระใหญ่) แน่นไปไหมครับ
เลยกลัวว่าถ้าวันที่ 3 ไปมาเก๊า คุณแม่อาจจะเหนื่อยถึงขีดสุด :P

เลยวางไว้อีก plan ว่าจะสลับวันที่ 3(ไปมาเก๊า) กับวันที่ 4(ไปวัดหวังไทซ่าน+ชิวๆ ในฝั่งเกาลูน)

คิดว่าควรสลับดีไหมครับ
ข้อดี/ข้อเสีย ที่จขกทคิดได้
1. ถ้าไม่สลับ จะได้อยู่ ฮ่องกง วันก่อนกลับ อยากเดินตรงไหนที่คิดว่าขาดตอนกลางคืนก็ได้
2. ถ้าสลับ ก็เที่ยวมาก เว้นๆ กับน้อย น่าจะสบายๆ

เดี๋ยวคำถามจะทยอยมานะครับ จะค่อยๆ ลงแผนเที่ยว --- ลงหมดแล้วครับ
ฝากวานดูแผนเที่ยวด้วยนะครับ :)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ :DD

เริ่มไปพรุ่งนี้วันที่ 29 พฤศจิกายนครับ

ปล ถ้าถามคำถามไหนแปลกๆ ก็ขออภัยในความไม่รู้ของตนเองครับ
เคยไปเมื่อ 10 กว่าปีที่แล้วตอนเด็ก จำอะไรไม่ได้เลยครับนอกจาก ocean world ฮ่าๆๆ

ปล 2 ไปกับแม่ครับ คุณแม่อายุ 50 กว่าๆ แต่สะโพกมีปัญหา ถ้าตรงไหนเห็นว่าเดินมากไป รบกวนแนะนำด้วยครับ :D
จขกท พูดได้แต่ไทย/อังกฤษ ครับ คุณแม่ก็พูดกวางตุ้งไม่ได้

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 54 01:01:17

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 54 00:52:21

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 54 00:46:34

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 54 00:28:09

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 54 00:16:18

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 54 00:09:56

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 54 00:02:44

แก้ไขเมื่อ 28 พ.ย. 54 23:59:30

จากคุณ : de prince of darkness
เขียนเมื่อ : 28 พ.ย. 54 23:53:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com