Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามความรู้เรื่องเที่ยวทั้งๆที่พาสปอร์ตหายที่ยุโรปครับ ติดต่อทีมงาน

สมมติว่า ผมไปเที่ยว เยอรมัน ที่เมืองมิวนิคแล้วเกิดพาสปอร์ตหาย

แล้วเกิดไปแจ้งที่สถานทูตไทยที่นั่น มีคำถามดังนี้ครับ

1.เค้าจะให้ใบรับรองอะไรมาก่อนหรือป่าวครับ ที่จะได้อยู่ที่นั่นต่ออย่าง
        ถูกฏหมาย ใบรับรองนี้จะได้ได้เลยที่สถานทูต หรือว่า เราต้องรอเป็น
        หลายๆวันครับ

2.ระหว่างที่อยู่ที่นั่น เราสามารถเดินทางไปท่องเที่ยวต่อเลยได้หรือไม่
        ในแต่ละเมืองในเยอรมัน จนกว่าเราจะได้รับเอกสารที่จะทำให้เราเดิน
        ทางกลับไทยได้

3.แล้วถ้าผมอยากเดินทางข้ามไปยังฝรั่งเศสล่ะ ทั้งๆที่พาสปอร์ตยัง
        หายอยู่ แต่อาจมีเอกสารที่แสดงตนจากสถานทูต ผมสามารถเดิน
        ทางข้ามประเทศได้หรือไม่ โดยที่ผมมี Schengen Visa แล้ว

4.ถ้าระหว่างที่ผมแจ้งเรื่องพาสปอร์ตหายไปแล้ว ปรากฏว่า ผมบังเอิญ
        เจอพาสปอร์ตพอดี ทางสถานทูจะยกเลิกเรื่องพาสปอร์ตหายไปเลย
        แล้วให้กลับมาใช้พาสปอร์ตอันเก่าหรือเปล่า
        หรือว่า พาสปอร์ตที่ถูกแจ้งยกเลิกไปนั้นหมดสถานะที่ใช้ได้แล้วครับ

ขอบคุณมากนะครับ

จากคุณ : จอมยุทธ์น้อยเฉาเฉ่า
เขียนเมื่อ : วันสิ่งแวดล้อมไทย 54 11:30:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com