Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระวัง!!! Hotel M Chaingmai Upgrade ห้องให้ท่าน จาก Deluxe เป็น Superior ติดต่อทีมงาน

ผมได้เข้าพักที่โรงแรม Hotel M Chaingmai เมื่อช่วงวันหยุดยาว ซึ่งเป็นวันรัฐธรรมนูญที่ผ่านมา โดยจองผ่าน Agoda ไว้ล่วงหน้าประมาณ 2 สัปดาห์ และโทรคอนเฟริมเรื่อง booking กับทางโรงแรมเรียบร้อย

เช้าวันที่ 10 ธันวาคม ประมาณ 7.00 ผมเดินทางถึงเชียงใหม่ และเข้าไป Check in กับทางโรงแรมแต่เช้าตรู คิดอยู่ว่าโรงแรมจะยอมให้ Check in หรือป่าว ถ้าไม่ให้ก็คงต้องยอมจ่ายค่าส่วนต่างไป เพราะผมมาเช็คอินก่อนเวลา
ปรากฏว่าทางโรงแรมใจดีมากครับ ให้ผมเช็คอินได้เลยทันที โดยที่่ไม่คิดเงินเพิ่มแต่อย่างใด Happy สุดๆ ไปเลยตอนนี้

แต่พอขึ้นมาถึงห้องพัก ผมก็เริ่มรู้สึกแปลกใจ เพราะผมจองห้อง Deluxe ที่เป็นเตียงใหญ่เตียงเดียวไว้ และในห้อง Deluxe จะมีโซฟาให้ด้วย ผมเลยโทรลงไปถามเจ้าหน้าที่ข้างล่าง ก็ได้รับคำตอบว่าห้องที่เป็นเตียงใหญ่เต็ม
แต่ทางโรงแรมได้อัพเกรดห้องให้จาก Deluxe เป็น Deluxe family ผมก็ดีใจ เลยถามว่าแล้ว Deluxe family มันแตกต่างจากห้อง Deluxe ปกติ อย่างไรบ้าง เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าจะมีบานประตูปิดเปิด เพื่อเปิดไปอีกห้องหนึ่งได้
ตอนนั้นดีใจ เข้าใจว่าได้ห้องเป็นแบบ 2 ห้อง ก็เลยวางสาย แล้วไปสำรวจห้องพักต่อ แต่ก็ไม่เจอว่าประตูมันจะเชื่อมกันตรงไหน
เลยไปเปิดหาเอกสารในห้อง เลยมาถึงบางอ้อว่า จริงแล้ว Deluxe Family คือห้อง Superior สองห้องที่คอนเน็คกันได้ แต่ผมได้แค่ห้องเดียว
ประมาณว่าโรงแรมเอาห้อง มาซอยขายย่อย

โดยที่รายละเอียดของห้องก็คือ Superior ธรรมดานี่เอง โดยที่ผมดูจากขนาดห้อง เตียงนอน และสิ่งอำนวยความสะดวก จากเอกสารของโรงแรม พบว่ามันคือห้อง Superior ชัดๆ เลย
ผมเลยโทรลงไปข้างล่างอีกครั้ง
ผม  ผมขอเป็นห้อง Deluxe ปกติที่ผมจองมาได้ไหมครับ
โรงแรม  ห้องนี่แหละครับ คือห้อง Deluxe แล้วครับ
ผม  ผมว่าไม่ใช่นะครับ ผมดูยังไงก็ไม่ใช่ สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ ไม่เห็นมีเหมือนห้อง Deluxe ตามเอกสารที่คุณมีให้ในห้องเลย
โรงแรม เดี๋ยวโทรกลับ

5 นาที  ผ่านไป

คราวนี้เป็นผู้หญิงโทรมา ผมไม่แน่ใจว่าเป็นใคร ดูมีอำนาจการตัดสินใจ และพูดจาฉะฉานมาก
โรงแรม คุณ....คือตอนนี้ห้องพักของเราเต็มหมดแล้วนะคะ เราเลยได้อัพเกรดห้องให้กับท่่าน(ยังใช้คำเดิมเพื่อให้ดูดี)
ผม  เต็มได้ไงครับ ในเมื่อผมจองมาแล้วล่วงหน้าตั้งเกือบเดือน โทรมาคอนเฟริ์มการจองแล้วด้วยอีกต่างหาก
โรงแรม  แต่ห้องที่เราให้คุณ ทางเราถือว่าเป็น Deluxe แล้วนะคะ ตามการจัดการของทางโรงแรมเอง
ผม  ไม่เอาครับ ยังไงผมก็จะเอาตามที่ผมจองมา
โรงแรม เดี๋ยวดิฉันเช็คห้องให้ เดี๋ยวโทรแจ้งนะคะ (เช็คห้องอีกแล้ว)

สักพัก

โรงแรม ตอนนี้เราเหลือห้อง Deluxe อยู่ 1 ห้องนะคะ แต่เป็นชั้น 2 ฝั่งด้านหลังโรงแรม (อ้าาาวว มีห้องว่างซะงั้น)
แต่คุณต้องออกไปจากโรงแรมก่อนนะคะ แล้วค่อยเข้ามาเช็คอินใหม่ตอน 12.00
ผม  (อ้าวว นี่มันไล่กันชัดๆ เลยนี่หว่า) ให้ผมอยู่ห้องนี้ก่อน แล้ว 12.00 ค่อยย้ายไมได้เหรอครับ
โรงแรม  ไม่ได้ค่ะ คุณต้องเข้าใจทางโรงแรมเหมือนกันนะคะ ว่าจริงๆ แล้วใน Booking ก็ระบุชัดเจนว่าให้เช็คอิน หลัง 12.00 เท่านั้น ถ้าคุณมาเช็คอินก่อนก็ต้องมีค่าใช่จ่ายเกิดขึ้น
ผม ผมเข้าใจครับ แล้วทำไมพนักงานของคุณไม่บอกผมตั้งแต่ตอนเช็คอิน เพราะถ้าให้จ่ายเพิ่มตั้งแต่แรก ผมก็ยินดีอยู่แล้ว ผมรู้ว่าผมมาก่อนเวลา แต่นี่คุณให้ผม่เข้ามานอนแล้ว จะมาบอกให้ผมย้ายออกไป แล้วเข้ามาใหม่
โรงแรม  ไม่ได้จริงๆ คะ ต้องขอเชิญให้ออกไปก่อนแล้วค่อยเข้ามาใหม่อีกครั้งตอน 12.00 เพราะแขกที่มาพักก่อนหน้านี้ยังไม่ เช็คเอาท์
ผม  เดี๋ยวผมขอคุยกับเพื่อนซักครู่นะครับ เดี๋ยวโทรกลับไป

ผมมาคุยกับเพื่อนเพื่อนก็บอกว่าเอาห้องนี้ก็ได้ เพราะไม่อยากย้ายเข้าย้ายออก และท่าทางจะไม่จบง่ายๆ แน่ จะพาให้เที่ยวไม่สนุก อีกอย่างโรงแรมก็ยัดเยียดห้องมุมข้างหลังให้อีกต่างหาก

ผมโทรกลับไป

ผม  งั้นผมพักห้องนี้ก็ได้ครับ
โรงแรม  คุณ.....คะ งั้นดิฉันขอมอบเป็นอาหารเช้าให้คุณแทนการไม่ได้เข้าพักห้อง Deluxe แทนได้ไหมค่ะ (อ้าาาววว ไหนบอกนี่ห้องดีลักซ์ไง)
ผม  ครับ ครับ (เหนื่อยแล้ว แค่นี้นะ)

ผมเลยมามองว่าจริงๆ แล้วทางโรงแรมเห็นผมจองมาราคาถูกหรือป่าวครับ เลยยัดห้อง Superior มาให้ แล้วมาบอกว่าเป็น Deluxe เพราะจะได้เก็บห้อง Deluxe จริงๆ ไว้ขายแพงๆ กับลูกค้าวอล์คอิน
แต่พอดีผมมาเจอซะก่อนว่ามันไม่ใช่ดีลักซ์จริง มันคือการเอาห้องมาซอยขาย

ใครจะไปพักที่นี่ก็ฝากดูกันดีดี หน่อยนะครับ จะได้ไม่ต้องมาอารมณ์เสียเหมือนผม

จากคุณ : escaple
เขียนเมื่อ : 13 ธ.ค. 54 09:28:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com