Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ประสบการณ์ขอวีซ่านิวซีแลนด์ (VISA NEW ZEALAND) ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากอานิสงส์ของตั๋วโปร AirAsia  ทำให้เราจองตั๋วได้ในราคาที่น่าพอใจมากสำหรับ
ช่วงวันหยุดปีใหม่นี้ จองกันข้ามปีเลยทีเดียว

ทริปเดินทาง 23 Dec 11 - 3 Jan 12

โดยต้องแวะค้างคืนกันที่กัวลากันก่อน
เลยถือโอกาสจะไปช้อปปิ้งรองเท้าซะหน่อย

สนนราคาค่าตั๋วของพ่อ แม่ ลูก
ตกคนละ 13000 กว่าๆ
รวมแล้ว 3 คน เท่ากับตั๋วของสายการบินปกติแค่ 1 ใบ

เข้าเรื่องเลยนะคะ สำหรับการไปขอวีซ่า
เผื่อเพื่อนๆที่จองตั๋วจะไปเที่ยวปีหน้า
จะได้จัดเตรียมกันถูก และได้ข้อมูลที่ Update กันหน่อย

สถานที่ที่ต้องไปติดต่อขอวีซ่า
อาคาร M-Thai Tower ที่ตึก all season place ตรงถนนวิทยุ
ไปถึงให้ไปจอดรถที่อาคารจอดรถของ visitor
ถือบัตรจอดรถไปปั๊มได้ที่หน้าประตูทางเข้าสำนักงาน ของชั้น 15

เตรียมบัตรประชาชนไปแลกกับคุณยามด้วยค่ะ

กดลิฟท์ไปเลยที่ชั้น 15
ออกจากลิฟท์จะมีเจ้าหน้าที่นั่งอยู่ที่โต๊ะหน้าประตู
เพื่อลงทะเบียนของเรากันก่อนว่าเรามาขอวีซ่า ชื่ออะไร เบอร์อะไร
จากนั้นเจ้าหน้าที่จะกดบัตรคิว และเปิดประตูให้เราเข้าไป

เอกสารที่เตรียมไปสำหรับบ้านเรา ขอแบบครอบครัว
พ่อ แม่ ลูก 7 ขวบ

เราเรียงเอกสารตามนี้เลยค่ะ ซึ่งเจ้าหน้าที่บอกว่าดีมาก

1. แบบฟอร์มการขอวีซ่า ที่กรอกเป็นภาษาอังกฤษเรียบร้อยแล้ว
และติดรูปทั้ง 3 คน คนละ 2 รูป เราใช้รูปที่ใหญ่กว่าขนาดไปนิด และตัดเอา
ไม่ได้มีปัญหาใดๆ จากนั้นนำรูปติดลงไปในใบสมัครโดยใช้ ตัวแม็กแม็กติดไว้รูปละ 1 ตัว
ที่มุม ในช่องที่เค้าเตรียมให้ติดรูป ไม่ต้องทากาวนะคะ

2. เอกสารต่างๆก็มี ดังนี้ (เรียงลำดับ)

สำเนาหน้าพาสปอร์ตคุณพ่อ
สำเนาบัตรประชาชนคุณพ่อ
สำเนาทะเบียนบ้านหน้าที่มีชื่อคุณพ่อ
สำเนาใบเปลี่ยนชื่อของคุณพ่อ
หนังสือรับรองการทำงานเป็นภาษาอังกฤษ ตัวจริง

สำเนาหน้าพาสปอร์ตของคุณแม่
สำเนาบัตรประชาชนคุณแม่
สำเนาทะเบียนบ้านหน้าที่มีชื่อคุณแม่
สำเนาใบเปลี่ยนชื่อของคุณแม่
หนังสือรับรองการทำงานเป็นภาษาอังกฤษ ตัวจริง

สำเนาใบทะเบียนสมรส
สำเนาหน้าพาสปอร์ตคุณลูก
สำเนาสูติบัตร

สำเนา book bank ตั้งแต่หน้าแรกย้อนไป 6 เดือนของทั้ง 2 คน
ยอดเงินเดือนเข้าตามธรรมดา
เหลือติดบัญชี หมื่นนิดๆ ทุกบัญชี
และมีบัญชีเงินเก็บประมาณ 2 แสนกว่าๆ

เอกสารแผนการเดินทางคร่าวๆ (แต่เราไม่ได้ทำคร่าวๆ ทำจริงจัง และเก็บตัวจริงไว้ใช้เป็นแผนเดินทางจริงๆ และถ่ายเอกสารให้ทางสถานฑูตไป)

เอกสารของการจองตั๋วเครื่องบิน
เอกสารที่ยืนยันการจองที่พัก พิมพ์ออกมาจาก email ตามธรรมดา
ไม่จำเป็นต้องจองจากโณงแรมโดยตรง จองจาก booking.com
แบบยังไม่จ่ายเงินก็ได้

เรียงทั้งหมดตามลำดับ โดยไม่ได้แยกชุดพ่อแม่ลูกนะคะ
เรียงแล้วใช้คลิปดำหนีบเลยทั้งปึก

********ไม่ต้องแปลเอกสาร อะไรใดๆ ทั้งสิ้น*********
ส่งเป็นภาษาไทยตามธรรมดาปกติทุกอย่าง
ยกเว้น ใบรับรอง, แผนท่องเที่ยว, ใบจองต่างๆ ที่เป็นภาษาอังกฤษอยู่แล้วก็ไปตามนั้น

เมื่อได้คิวปุ๊บ
เดินไปยื่นพาสปอร์ตตัวจริงทั้ง 3 เล่ม
พร้อมเอกสารทั้งปึกตามนั้น
เจ้าหน้าที่เปิดตรวจ  
และวงชื่อพ่อ ชื่อแม่ ในสูติบัตร เปรียบเทียบกับในทะเบียนบ้าน
และทะเบียนสมรส
จนท. เอ่ยชมว่าจัดเอกสารได้เรียบร้อยและดูง่าย

ไม่ได้มีการขอดูเอกสารตัวจริงใดๆ เลยนะคะ
(แต่เราก็เตรียมไป)

จากนั้นก็จ่ายเงินค่าวีซ่า ถามเราว่าจะจ่ายเป็นอะไร
เราจ่ายเป็นบัตรเครดิต จำนวนเงิน 3700 บาทต่อครอบครัว

เราถามเจ้าหน้าที่ว่ามีโอกาสจะได้ multiple หรือไม่ค่ะ
เจ้าหน้าที่ถามว่า
เคยไปนิวซีแลนด์หรือยัง --- ยังค่ะ
เคยไปอเมริกาหรือยัง --- ยังค่ะ
เคยไปยุโรปหรือยัง --- ยังค่ะ ไปเที่ยวแต่ออสเตรเลีย 3 รอบค่า นอกนั้นก็แถบๆ เอเซียเกือบหมดค่ะ
                              เที่ยวทยอยไล่ไปเรื่อยๆ ค่ะ

เจ้าหน้าที่ตอบว่า งั้นรอบนี้คงได้ single ก่อนนะครับ
รอบหน้ามาขอใหม่ มีโอกาสได้แน่นอน

ทำให้เราอนุมานได้ว่า คนที่จะได้ multiple นั้น
ไม่ยากเกินไปนัก น่าจะเป็นคนที่ขอไปนิวซีแลนด์รอบ 2 รอบ 3
และคนที่ไปยุโรป หรืออเมริกามาแล้ว น่าจะได้โดยไม่ยากเช่นกัน
และไม่น่าจะเกี่ยวกับยอดเงินในบัญชีด้วยค่ะ
เพราะเจ้าหน้าที่ไม่ได้ถามเลยซักกะนิด

ไม่ต้องเขียนบอกเลยค่ะว่าขอ single หรือ multiple
เค้าพิจารณาให้เองเลยค่ะ
และไม่ได้เสียเงินเพิ่มแต่อย่างใดด้วย
ใครได้ก็โชคดีไปเลยค่า
ตอนนี้เค้าพิจารณาตรงนี้ให้ด้วย
กระตุ้นการท่องเที่ยว

จากนั้นก็ออกใบนัดรับ ซึ่งคือ 1 สัปดาห์พอดี
ไปยื่นวันอังคารเช้า
นัดรับวันอังคาร ช่วงเวลานัดรับคือ 13-15 ค่ะ
ยกเว้นใครที่ไปวันพุธ จะนัดรับได้เพียง 1 ชั่วโมง เวลา 13-14 หรือ 14-15นี่แหละค่ะ
(จำไม่ได้ รู้แต่ว่าได้แค่ 1 ชั่วโมง)

วันไปรับ
แลกบัตรเหมือนเดิม
ลงทะเบียนด้านหน้าเหมือนเดิม
รับบัตรคิวเหมือนเดิม
แต่เร็วมากๆ ใช้เวลาทั้งสิ้น 5 นาทีตั้งแต่ออกจากลิฟท์จนถึงรับเล่มเสร็จ
รวดเร็วจนน่าประทับใจมาก

ได้มาก็เปิดดูชื่อนามสกุล วันเวลาที่อนุญาตให้เข้า
และก็ได้ single มาจริงๆ ด้วย
ติดลงในพาสปอร์ตของใครของมันมาเลยค่า

หวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆ ที่จะไปขอในอนาคตอันใกล้นะคะ

เย้!!! แล้วเดี๋ยวเราเจอกันนะ นิวซีแลนด์เกาะใต้
จะไป count down ที่ lake tekapo เผื่อเพื่อนๆ ด้วยค่า

ขอบคุณเพื่อนๆ ใน BP ที่สนับสนุนข้อมูลการเดินทางไปเกาะใต้ครั้งนี้
อย่างมากมาย ใช้ smart search มีเพียบ เจ๋งๆ ทั้งนั้น
ขอบคุณจากใจ

ปล. วันนี้วันเกิดเรา เลยนั่งเขียนข้อมูลเพื่อเป็นวิทยาทานให้กับเพื่อนคนอื่นๆ ต่อไป

แก้ไขเมื่อ 14 ธ.ค. 54 11:27:46

แก้ไขเมื่อ 14 ธ.ค. 54 11:26:56

แก้ไขเมื่อ 14 ธ.ค. 54 11:23:37

จากคุณ : ไก่ย่าง
เขียนเมื่อ : 14 ธ.ค. 54 11:22:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com