Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระวัง ! อย่าแลกเงินที่สนามบินโฮจิมินห์ ด่านแรกที่ถูกโกงเงิน ติดต่อทีมงาน

ผมเพิ่งกลับจากโฮจิมินห์  วันแรกที่ไปถึง ก็เดินดูอัตราแลกเปลี่ยนในสนามบินก่อนที่จะออกมาข้างนอก เห็นร้านที่สองถัดจากหัวมุม (ร้านแรก น่าจะเป็นร้านเช่ารถ ถ้าจำไม่ผิด ) เขียนว่า 1 USD=21199 ด่อง / 1 บาท= 675 ด่องผมคิดว่าได้มากกว่าที่ตลาดจึงแลกไป 100 USD /15 EURO ส่วนเพื่อนแลก 50 USD อีกคนแลก 1000 บาท  เมื่อผมส่งเงินให้เขา เขาก็ให้กระดาษที่แสดงจำนวนที่แลก /อัตราที่ได้/จำนวนเงินรวมที่จะได้รับ  พร้อมกับรีบส่งเงินด่องให้ผมนับดูว่าตรงกับจำนวนเงินรวมหรือไม่  โดยที่ผมก็คิดว่ายอดเงินในกระดาษที่ให้มาต้องถูกต้องเพราะprint จากคอมฯ ผมและเพื่อนนับเงินว่าถูกต้องตามจำนวนเงินที่แสดงในกระดาษก็เดินออกจากสนามบิน

พวกเราก็ไปโรงแรม+ไปซื้อทัวร์+เดินซื้อของแถวตลาด ก็เลยแลกเงินเพิ่มที่ร้านทอง ได้ 1 USD=21000 ด่อง/1บาท =670 ด่อง  กลับมาที่พัก ผมก็เอาเงินออกมานับว่าเหลือเท่าไร เห็นกระดาษที่แลกเงินที่สนามบิน ก็เลยมาดูอีกครั้ง ปรากฎว่า 100USD อัตรา 21199 ตัวเลขแสดงว่าได้ 2011990 ซึ่งควรจะได้ 2119900 ส่วน EURO ผมจำ rate ไม่ได้ แต่แสดงเงิน 399900 ซึ่งถ้าหาร 15EURO จะได้ 26660 ผมคิดว่าน่าจะผิด ควรจะได้มากกว่านี้  ก็เลยขอดูกระดาษของเพื่อน ปรากฎว่า 50USD แสดง 1005995 ซึ่งควรจะได้ 1059950 ส่วนเงินบาท แสดง 607500 ซึ่งควรจะได้ 675000  ผมบอกเพื่อนว่าเราถูกโกงตั้งแต่มาถึงเวียดนาม  แต่ผมไม่ยอมจะต้องไปเอาคืนวันเดินทางกลับให้ได้  ถึงแม้ว่าเงินที่พวกเราถูกโกง ถ้าคิดเป็นเงินไทยจะแค่ 300 บาทก็ตาม

เมื่อวานนี้พอไปถึง DEPARTURE  ผมให้เพื่อนนั่งรอข้างบน  ส่วนผมลงมาที่ARRIVAL พอเห็นคนเดินออกมา ผมก็คิดได้ว่านี่มันเป็นขาออกของผู้โดยสารขาเข้า แล้วผมจะเข้าไปได้ยังไง (เริ่มจะถอดใจนิดๆๆ พร้อมกับคิดว่าเพราะแบบนี้มันถึงโกงได้โดยไม่มีใครกลับเข้าไปทวงมันได้)  ผมหยิบpassport ออกมาถือไว้ เดินไปหา รปภ.ที่เฝ้าตรงนั้น บอกว่าผมลืมของไว้ เขาก็ให้ผมเข้าไปได้  ผมเอากระดาษให้ร้านแลกเงินและบอกว่าผมได้รับเงินไม่ครบ  เขารีบโบกมือปัดว่าไม่ใช่ร้านเขา (มีผู้หญิง 3 คน) ผมบอกว่าแลกที่ร้านเขา บอกวัน/เวลา ผู้ชายเป็นคนรับแลก  เขาก็ยังไม่รับผิดชอบ บอกว่าส่วนต่างคือtax ที่ทุกร้านต้องหัก ผมบอกว่าtax เท่าไร ให้เขาคำนวณให้ผมดู ( ผมรู้ว่ามีtax แต่ไม่มากเท่านี้ )  พอเขากดเครื่องคิดเลขก็เห็นว่าตัวเลขไม่ตรง เริ่มพูดคุยกัน 3 คน แต่ก็ไม่ยอมจ่ายเงินคืน กลับบอกว่าถ้าผมมีเงินเหลือเขาจะรับแลกคืนที่rateนี้ให้ ผมบอกว่าไม่ได้ ถ้าไม่คืนผม ผมจะบอกคนไทยไม่ให้มาแลกที่ร้านคุณ  เขาจึงยอมจ่ายส่วนต่างให้ผม โดยบอกว่าrateที่จะได้คือ  1USD =21000 /1EURO=27250/1บาท=650  ผมบอกว่าโอเค เขาคืนให้ผมประมาณ 200000 ด่อง

ผมจึงอยากเตือนคนที่จะไปโฮจิมินห์ อย่าไปแลกเงินที่ร้านนี้ มันโกงทุกราย   ก่อนเดินทางผมบอกในคณะว่าให้ระวังเรื่องกระเป๋าเงิน  แต่กลับโดนโกงซึ่งๆหน้า ตั้งแต่เดินทางถึง  ผมยังโชคดีที่ระหว่างทริปไม่มีปัญหา ทุกคนแฮปปี้  และไปเอาเงินที่โดนโกงกลับมาได้   ผมคุยเล่นๆกับคณะว่ามันคงถ่ายรูปผมติดที่เคาเตอร์ว่าถ้าคนนี้มาแลกห้ามโกงเด็ดขาด  

ผมและคณะไม่เข็ดกับเวียดนามโดยเฉพาะโฮจิมินห์ คิดว่าปีหน้าจะไปใหม่ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับ

แก้ไขเมื่อ 16 ธ.ค. 54 11:57:09

จากคุณ : หนุ่มแว่น
เขียนเมื่อ : 16 ธ.ค. 54 11:52:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com