Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[CR] อินเดีย-ไปเที่ยวเอง-ทั้งครอบครัว-ได้-ง่ายจัง (DEIHI - AGRA - JAIPUR) ตอนที่ 1 by SeristY ติดต่อทีมงาน

สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวห้อง Blue Planet ครับ กระทู้นี้เป็นรีวิวแรกในชีวิตครับ รูปอาจจะไม่สวย รายละเอียดอาจจะไม่เจาะลึกเท่าคนอื่น ความฮาอาจจะไม่มี แต่ผมเชื่อว่า รีวิวนี้อาจมีมุมเล็กๆ หรือ อะไรบางอย่างที่สามารถตอบคำถามสำหรับ ผู้ที่อยากจะไปอินเดีย แต่ยังไม่กล้าไป เพราะได้ยินข่าวลือต่างๆนานา หรือ ทัศนะคติที่ไม่มีแต่อินเดีย ที่ได้มาจากสื่อต่างๆ เลยทำให้หลายท่านมองข้ามอินเดียไป

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ผมทำอาชีพค้าขายครับ มีหน้าร้าน จะหยุดยาวได้ก็เฉพาะเทศกาลใหญ่ เช่นปีใหม่หรือ สงกรานต์เท่านั้นครับ เต็มที่ก็หยุดไม่เกิน 5 วันครับ (หยุดยาวเดี๋ยวไม่มีกิน) ฉะนั้นประเทศที่ผมสามารถไปได้อย่างคุ้มเวลาที่เสียไปก็คอยู่ในแถบเอเซียเท่า นั้น สำหรับทริปนี้ก็ไปเดินทางวันที่ 29/12/54 เวลา 20:40 ก็ต้องปิดร้านเร็วขึ้น 1 ชม. ครับ (แค่ 1 ชม. ม๊าไม่ว่า อิอิ) กลับถึงเมืองไทยวันที่ 4/1/55 เวลา 6:40 น. ออกจากสนามบินก็มาเปิดร้านเลย เห็นไหมครับว่าหยุดจริงๆ แค่ 5 วัน

ทำไมถึงเลือกไปอินเดีย อินเดียสกปรกมากรึป่าว อาหารกินได้หรอ ไปทำไม มีอะไรให้ดู เหม็นแขกรึป่าว ไม่กลัวหรอ เอาเด็กไปได้รึป่าว คนแก่จะไหวไหม คำถามเหล่านี้น่าจะเป็นคำถามยอดฮิต สำหรับผู้ที่ยังไม่มีโอกาสได้ไปติดตามรีวิวนี้ไปเรื่อยๆเป็นเพื่อนกันนะครับ แล้วคุณจะได้คำตอบ

สำหรับคอนเซ็ปในการทัวร์ครั้งนี้ ไม่ใช่ทัวร์ที่เน้นความประหยัดนะครับ แต่ก็ไม่ได้ฟุ่มเเฟือยแบบเวอร์ๆ เอาแค่จ่ายเท่ากันหรือถูกกว่าทัวร์หน่อย ได้เที่ยวมากกว่า และมีความเป็นส่วนตัวกว่า ที่บ้านผมก็แฮปปี้แล้วครับ

กรุ๊ปของผมเดินทางกันทั้งหมด 12 ชีวิตครับ วัย 60+ = 3 คน, 50+ = 4 คน, 30+ = 3 คน, เด็ก 3 ขวบกว่า 1 คน และเด็ก 8 เดือนอีก 1 คน แค่นี้ก็สามารถตอบคำถามที่ว่าเด็กไปได้ไหม คนแก่ไปได้รึป่าว คำตอบคือ ไปได้ครับ เพราะว่ามีชีวิตรอดกลับมากันทุกคนครับ ไม่มใครเป็นอะไรระหว่างทริปครับ

เอาล่ะครับ เริ่มออกเดินทางกันเลย...

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 55 23:22:36

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 55 22:25:50

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 55 22:24:55

จากคุณ : seristy
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 55 22:24:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com