Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(CR) Reviews จากมาเก๊า ไป จูไห่ ต่อไปกวางโจว ด้วยรถไฟความเร็วสูง ติดต่อทีมงาน

Reviews จากมาเก๊า ไป จูไห่ ต่อไปกวางโจว ด้วยรถไฟความเร็วสูง  เส้นทางนี้เป็นเส้นทางเปิดใหม่
และ ราคาการเดินทางแสนถูก

เส้นทางนี้ผมได้ความรู้มาจากคุณ จัดไป๋ ที่กรุณาเข้ามาตอบให้ผมทราบในกระทู้ก่อนหน้านี้
(ผมขอขอบคุณคุณจัดไป๋ มาณ โอกาสนี้ด้วยครับ)  
และผมก็ได้ลองไปเองเพื่อที่จะได้มาเล่าสู่กันฟังให้เพื่อนได้ลองไปดูครับ

หากเพื่อนๆเห็นว่ากระทู้ผมมีประโยชน์ก็แนะนำเก็บเข้าคลังกระทู้กันนะครับ ขอบคุณครับ

โปรแกรมของผมที่เดินทางคราวนี้คือ วันที่ 10 ก.พ 55  ผมไปมาเก๊า  วันรุ่งขึ้นก็ไป กวางเจา
ทางด่านนี้แหละครับ และก็นั่งรถบัส กลับไป ฮ่องกง ลงตรง Mongkok

(ตามจริงนั่งรถไฟก็สะดวกแต่ผมอยากนั่งรถบัส เพราะยังไม่เคยนั่งครับ)  แล้วก็นั่งเรือกลับไปมาเก๊า เพื่อขึ้นเครื่อง

***ใครที่จองตั๋วโปรฯ กันมาก็แนะนำว่าควรไป จากมาเก๊า-จูไห่-กวางเจา-เสิ้นเจิ้น-ฮ่องกง
หรือจะย้อนกลับเป็นทวนเข็มนาฬิกาก็ได้นะครับ จะได้ไม่เสียค่าเรือข้ามไปขึ้นเครื่องอีกครั้ง ***

เอาละเริ่มแนะนำกันเลยนะครับ ผมจะลงรายละเอียดให้ทุกขั้นตอนรับรองไม่ตกหล่นเดินทางตามผมได้เลยครับ

ด่านทางมาเก๊าเข้าจีนตอนนี้มีด้วยกัน  2 ด่านครับ

1.ด่านกงเป่ย  (Gongbei) ด่านนี้ คือด่านที่มีของช๊อปปิ้งใต้ดินนั่นแหละครับ คนเยอะมาก
หารถต่อไปไหนในจีนสะดวก และก็มีรถบัสไปกวางเจา
ราคา 80-85 หยวน เส้นทางนี้หาจาก Googel เอามีคนทำรีวิวไว้เยอะมากครับ

2.ด่านโลตัส (Lotus) ด่านนี้ คนน้อยมาก ไม่มีรถบัสที่จะต่อไปจีนซักเท่าไหร่ นานๆมาที และไม่มีแหล่งช๊อปปิ้งเลย
เหมาะแก่เดินทางจริงๆ ไม่ต้องเสียเวลาในการรอคิวตรวจคนเข้าเมืองนานครับ มีแค่ 5-10 คนเท่านั้น

การเดินทางผมอยู่มาเก๊าผมแทบจะไม่ได้นั่งรถเมล์เลยครับ ผมนั่งแต่ shutterl Bus ของ รร.อย่างเดียวเลย
อธิบายการเดินทางก่อนนะครับจะมีการต่อรถทั้งหมด 3 ต่อนะครับ คือต้องลงและขึ้นเปลี่ยนรถใหม่ทุกครั้งครับ

ต่อที่ 1 นั่งรถจาก venetian ไปด่าน Lotus Port
(ห้ามลืมขอบัตรรถ สำหรับใช้ที่ด่าน Hengqin เพื่อจะไป Zhuhai North
ขอได้ที่เจ้าหน้าที่เคาเตอร์ ด้านหน้าที่เรารถบัสเลยครับ)

ต่อที่ 2 ปั๊มออกจากมาเก๊า แล้วนั่ง Shutter Bus เตรียมเหรียญไว้ 3 เหรียญ
(หรือจะรอรถของ venetianก็ได้ฟรี แต่ผมไม่รอมันแค่ 3 เหรียญเองครับ
แล้วรถจะมาส่งที่หน้าด่าน Hengqin คือด่านเข้าจีน

ต่อที่ 3 ออกมาจากด่าน Hengqin แล้วก็รอ Shutter Bus ที่จะมารับไปส่ง Zhuhai North
รถจะมาส่งเราที่สถานีรถไฟความเร็วสูงเลยครับ

ตามมาดูกันเลยครับ

แก้ไขเมื่อ 17 ก.พ. 55 14:48:47

จากคุณ : Citroen 3325
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 55 14:48:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com