Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความในใจของหัวหน้าทัวร์ยุโรป ภาคพิเศษ : 'ทู้นี้ไม่ตลก (จริงๆนะ) ติดต่อทีมงาน

ผมเพิ่งกลับมาจากยุโรปเมื่อวานครับ
เหนื่อยสุดๆ...

เหนื่อยสุดๆ เพราะเครียดสุดๆ ไว้จะเล่าให้ฟังทีหลังนะครับ

ที่ว่าทู้นี้ไม่ตลก เพราะ กลับมาแล้วก็เพิ่งมาพบว่า มีเพื่อนสมาชิกที่เป็นเพื่อนร่วมวงการทัวร์ เข้ามาท้วงติง และกังวลต่อทัศนคติของผมต่อการทำงาน
และการแสดงออกถึงความคิดเห็นในห้องนี้ (ลองหาดู)

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E11612548/E11612548.html

ว่าผม...รักจริงหวังแต่ง
....กำลังเผาบ้านตัวเอง
(จากกระทู้ ความในใจของหัวหน้าทัวร์ยุโรป : เมื่อไหร่ชะโงกทัวร์มันจะหมดไปซะทีวะ)

ก็ขอใช้โอกาสนี้เรียนไปยังทุกๆท่าน ที่ได้กรุณาเข้ามาอ่านกระทู้ที่ผ่านมาของผม

ว่า ไม่มีใครอยากเผาบ้านตัวเองหรอกครับ
ไม่มีจริงๆ !

มันก็แค่หัวหน้าทัวร์คนนึง
ที่เคยทำทัวร์ดีๆ มีคุณภาพ มีสัดส่วนของระยะทาง ต่อเวลาเที่ยว อย่างสมเหตุ สมผล ลูกทัวร์มีความสุข ไม่เหนื่อย เป็นทัวร์ที่ดี

เมื่อมันมาเจอกับทัวร์ยุคจรวดแบบนี้..หึ หึ
มันก็อาจจะเกิดการ " ทำใจลำบาก "
สงสารทั้งตัวเอง สงสารทั้งลูกค้า
และเป็นห่วง วงการท่องเที่ยวของเรา โดยเฉพาะ เอาท์บาวนด์

ที่เอาแต่แข่งกันทำทัวร์ราคาถูกเข้าไว้
แล้วถูก กะ ดี น่ะมันสวนทางกันอยู่เห็นๆ !

และรู้สึกไม่มาก ไม่น้อยไปกว่า ที่ว่า "เมื่อไหร่ไอ้ชะโงกทัวร์มันจะหมดไปซะทีวะ" จริงๆ

ลองถามตัวเองดู ในฐานะ"คน" คนหนึ่ง
ที่เสียเงินซื้อทัวร์ไปเที่ยวยุโรป หลายหมื่น ...เยอะนะครับ สำหรับผมน่ะ
หากท่านต้องนั่งรถทัวร์ออกจากโรม ตอน 8 โมงเช้า นั่งรถไป 5 ชั่วโมง เพื่อไปปิซ่า
แล้วท่านคิดว่า ท่านควรจะได้ ชื่นชมกับหอเอนปิซ่า นานสักเท่าไหร่ ?
.
.
.
หลังจากนั่งรถทัวร์ไป 5 ชั่วโมง กับระยะทาง 371 ก.ม
ผมว่า ใครก็ตาม น่าจะได้ หกคะเมน ตีลังกา ทำบ้า ทำบอ ช้อปปิ้ง หรืออะไร ที่หอเอนปิซ่า ซัก.... ชั่วโมงครึ่ง เป็นอย่างน้อย

ว่าดีไหมครับ ?

ดี...แต่ไม่ได้หรอก !

อย่างเก่งก็ 1 ชั่วโมง
อย่างเก่ง อย่างดีนะ
เพราะอะไร ?

เพราะหลังจากการแวะกินข้าวเที่ยงที่ปิซ่า และ ถ่ายรูปกับหอเอนแหงเมืองปิซ่าแล้ว ท่านยังต้องนั่งรถอีกเกือบ 5 ชั่วโมง เพื่อไป เวนิซ (เมสเตร่)

นั่นหมายถึงระยะทางอีก 325 ก.ม

สรุป เฉพาะวันนี้ เดินทาง เกือบ 700 ก.ม แล้วได้แวะหอเอนปิซ่าแค่ 1 ชั่วโมง !
รวมแวะเข้าห้องน้ำ ให้คนรถพัก รวมซื้อบัตรเข้าเมืองที่ check point แล้ว เช็คอินที่โรงแรมเกือบสองทุ่ม !

บ้าไหมครับ ?

คนดีๆ ช่วยตอบผมหน่อย
ก่อนจะตอบกรุณาถอดหมวกทุกใบที่มี หมวกแห่งความเป็นหัวหน้าทัวร์ หมวกของคนขายทัวร์ หมวกแห่งความเป็นเจ้าของบริษัททัวร์ แล้วเอาหมวกแห่งความเป็น"มนุษย์" มาสวม แล้วตอบผมที

ว่าทำทัวร์แบบนี้ บ้า หรือ ดี ?

แล้ววันรุ่งขึ้นตลอดบ่ายต้องนั่งรถจากเวนิซไปลูเซิร์น อีก 498 ก.ม รวมแวะแล้วเกือบ 7 ชั่วโมงน่ะ

บ้า หรือ ดี ?

แล้วอีกวันนึง นั่งรถจากลูเซิร์นไปดีจองอีก 351 ก.ม. อีก 4 ชั่วโมงครึ่งน่ะ

บ้า หรือ ดี ?

เอ้า ! ไหนๆ ก็ไหนๆ รุ่งขึ้น จากดิจองไปปารีสอีก 312 ก.ม !

สรุป จากโรม ถึงปารีส 1857 ก.ม กับเวลา 4 วัน
เฉลี่ยวันละ 464 ก.ม ! รวม stop แล้วหมายถึงเวลาถึง 6-7 ชั่วโมงต่อวัน !

ไม่บ้าก็เมาละวะ...
เอาตูดวางบนเบาะรถทัวร์ เ ฉ ลี่ ย วันละ 6-7 ชั่วโมง ต่อวัน...สนุกตายล่ะ

แล้ววันนึงมี 24 ชั่วโมง
เอ้า ให้ท่านนอน ที่โรงแรม วันละ 8 ชั่วโมง
กินอาหารเช้า เช็คอิน เช็คเอาท์ อีกรวม 4 ชั่วโมงแระกัน
อาหารกลางวัน + อาหารค่ำ อีก 2 ชั่วโมงพอ
คนขับรถทำงานได้วันละ 9 ชั่วโมง ตามกฏหมายยุโรป
มันแปลว่าท่านได้อยู่ที่สถานที่ท่องเที่ยว จ ริ ง ๆ กี่ชั่วโมง ?

ไม่กล้าคำณวนต่อ กลัวเป็นลม !

ตอนขายทัวร์กล้าบอกลูกค้า ขนาดนี้ไหมล่ะ นี่คณิตศาสตร์ล้วนๆ

ด้วยรักอาชีพนี้ ด้วยห่วงวงการนี้ ด้วยสงสารตัวเอง ด้วยสงสารลูกค้าแท้ๆ จึงออกมาทำกระทู้อะไรอย่างนี้ครับ
จะบอกอะไรโหดๆ ก็อยากบอกแบบ "อารมณ์ดี" ครับ
ให้มันขำ ให้มันมีอารมณ์ขัน

เพื่อนร่วมวงการที่รักครับ ยังไง ยังไง ทัวร์แบบนี้ก็ยังจะขายได้ไปอีกนานแสนนานครับ เชื่อผมเถอะ ไม่ต้องกังวล
ยังมีคนพร้อมจะ เดินทางแบบนี้ ไปอีกหลายสิบปี
ผมก็บ่นไปงั้นแหละ ยังไงผมก็ยังต้องทำมาหากิน เลี้ยงลูกเลี้ยงเมีย
ให้บินอีกกี่ครั้ง ก็ต้องบิน

ทัวร์อมตะสุดคลาสสิคนี้ ยังไปได้อีกไกล
เพราะยังมีคนอีกมากเหลือเกิน ที่คิดว่าของถูกและดี มีจริงๆ ไม่ใช่มีแต่ในนิทาน

ลูกทัวร์ที่รักครับ มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากนักหรอกนะครับ อย่าไปกลัว
เพียงเป็นทัวร์ราคาประหยัด ใช้เวลาไม่มาก เมื่อเราอยากไปหลายประเทศ มันก็ต้อง"กระชับ" แบบนี้
หึ หึ...ผมดีใจจังที่คิดคำว่า "กระชับ" ได้

มันก็ได้ไปเห็นอะไรพอสมควร
สมควรแก่ราคา สมควรแก่คุณภาพ
เป็นไปตามกลไกตลาด มีdemand ก็มีsupply
และ demand แบบนี้ทำท่าจะมีไปอีกนานไม่มีวันหมด
supply แบบนี้ก็จะมีต่อไป ไม่มีวันหมด

ผมเพียงอยากเรียนว่า ผมมิได้มีเจตนาจะเผาบ้านตัวเอง หรืออย่างไรเลย
ผมมีชีวิตอยู่ในบ้านนี้ วงการนี้ มาตั้งแต่ปี '84
ผมรักวงการนี้ ผมรักบ้านของผมเหมือนกัน
บ้านนี้เป็นที่ทำกินของผมมากว่า 20 ปี
ผมอาจจะ เผาหญ้า ที่มันทำให้บ้านไม่สวยงาม อย่างที่เคยเป็น
และออกมา"บ่น"
ก็บ่น ขำๆนา...อย่าซีเรียส

จะทำบ้านนี้ให้ดี ให้สวย ให้งาม ต้องใช้เจตนาดีของพวกเราทุกคน
ทั้งพวกเรากันเองในวงการ ทั้งตัวลูกค้า

ผมก็ไม่รู้ว่าใคร ต้องเริ่มทำก่อน เรา-วงการลงมือทำก่อน ด้วยการ "ลด" การเดินทางระห่ำ ขนาดนี้ และให้ความรู้ที่ถูกต้องแก่ลูกค้า

หรือต้องเริ่มที่ลูกค้าก่อน ให้มีความเข้าใจ และยอมรับความจริง ว่าวันนึงมี 24 ชั่วโมง และไม่มีใครไปต่อรองเรื่องนี้จากพระเจ้าได้

ทุกท่านวางใจเถอะครับ ผมแค่เผาหญ้า ตัดหญ้า ผมจะดูแลมันไม่ให้ไฟมันไปเลียบ้านเลยแม้แต่นิดเดียวครับ

ผมเตรียมน้ำไว้แล้วหลายกะแป๋งครับ

ด้วยความเคารพครับ

แก้ไขเมื่อ 20 ก.พ. 55 09:22:07

แก้ไขเมื่อ 20 ก.พ. 55 00:40:37

จากคุณ : รักจริงหวังแต่ง
เขียนเมื่อ : 19 ก.พ. 55 23:53:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com