Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไปกวางเจาครั้งแรก .. ช่วยหน่อยคับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีคับ

บังเอิญผมกับแฟนได้ตั๋วโปรโมชั่น จาก Airasia ไปกวางเจา วันที่ 15 นี้

ผมเองกับแฟนนี่คือการไปต่างประเทศครั้งแรกครับ พยายามหาข้อมูลต่างๆ เท่าที่ทำได้ ตัวผมกับแฟนนั้น ไม่มีความรู้ด้านภาษาจีนครับ ส่วนภาษาอังกฤษ เราก็ถึงขั้นแย่มากครับ

หลังจากนั้นผม ก็ได้ไปทำ พาสปอร์ต
และ วีซ่า ที่ สถาณทูตจีน ในเชียงใหม่ครับ

ปัญหาอย่างแรกคือ
รูปผมในพาสปอร์ต นั้น ตอนทำผมหนัก 80 ครับ  แต่ตอนทำวีซ่าผมหนัก 130 หน้าตาเปลี่ยนมากครับ แทบจะคนละคนกันเลย ตอน จนท. ทำวีซ่าดูก็ เห็นเธอทำหน้า งงๆ เล็กน้อยครับ เพราะรูปในพาสปอร์ต  กับ รูปยื่นตอนทำวีซ่า แทบจะคนละคน
ส่วน ด้านแฟนผม  เจ้าหน้าที่ ออกพาสปอร์ต ชื่อแฟนผม สุรีย์วัลย์ แต่ จนท. ตอนส่งพาสปอร์ต มาที่บ้านแฟนผมชื่อ สุรีวัลย์ [ย์]  หายไป ครับ  ตอนนั้นเราก็ไม่ได้สังเกตุเลยครับ ตื่นเต้นครับจนมองข้าม  ตอนไปทำ วีซ่า  จนท. บอกว่าไม่ เป็นไรเพราะ ชื่อ ภาษาอังกฤษ ถูกต้อง  ส่วนภาษาไทยให้เราเขียนเพิ่มเอง= =

นี่ครับปัญหา 2 ข้อแรก มาแล้ว
1.รูปในพาสปอร์ต กับตัวจริง ต่างกันมาก!!
2.ชื่อแฟนใน พาสปอร์ต ภาษาไทยผิด

ต่อครับ
หลังจากผมพยายามหาข้อมูล ก็ไม่พบเลยครับ ว่าเรื่อง การผ่านคนเข้าเมือง ตม. ของจีนเป็นอย่างไร บนเครื่อง มีเอกสารให้กรอกหรือไม่  ตรงนี้ผมหาข้อมูลไม่ได้เลยครับ แล้วภาษาอังกฤษของเราก็ไม่ดี ไม่รู้ว่าตอนลงเครื่องมา เราจะเดินออกถูกทาง จะเข้า ตม. จะ หากระเป๋าเจอมั้ย

รบกวนท่านที่ช่วยไปช่วยบอกทางคร่าวๆ หรือ ภาษาอังกฤษ ที่ผมควรรู้ทีครับ
[มีเพื่อนผมบอกว่า ถ้า จนท.ตม. สอบถามให้ผม คุยเป็นภาษาไทยไปเลย ถ้าใช้ภาษาอังกฤษ แล้วมันจะเรื่องยาวถ้าผมตอบไม่ได้ ฟังไม่เข้าใจ จริงรึเปล่าครับ]

จากคุณ : societyboss
เขียนเมื่อ : 3 มี.ค. 55 23:04:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com