Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความในใจของหัวหน้าทัวร์ยุโรป ภาค 5 หรือ 6 ไม่รู้ : ตอน ประชาธิปไตยไม่เวิร์คบนชะโงกทัวร์ ติดต่อทีมงาน

กระทู้ที่แล้วยังไม่ได้อ่านกันหลายคน เอามาแปะไว้ตรงนี้ด้วยละกัน

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E11782243/E11782243.html

เอ้า ต่อนะครับ
ผมเพิ่งกลับจากยุโรป เมื่อสองสัปดาห์ที่ผ่านมานี้ครับ
ก็เป็นทัวร์ชะโงกเหมียนเดิม หึ หึ...
อิตาลี - สวิตเซอร์แลนด์ - ฝรั่งเศส แวะอียิปต์ 1 คืน ขาไป

เหนื่อยมาก...ก..ก

คดีอีกเพียบ...เอาไว้เรื่องซาๆ แล้วจะย้อนกลับมาเล่าให้ฟังนะครับ

วันนี้ จะมาเล่าเรื่อง ประชาธิปไตย กับชะโงกทัวร์ของผมครับ

สองสามปีก่อน ทัวร์เดิมๆนี่แหละครับ อิตาลี - สวิส -ฝรั่งเศส
ผมเล่าแล้วใช่ไหมครับ
ว่าเดินทางจากโรม มาปารีส ทั้งหมด 1857 ก.ม.
ถ้าใช้เวลา 4 วัน อย่างที่พวกเราทำกันอยู่ เก๊าะแปลว่า เดินทางเฉลี่ย วันละ 464 ก.ม. !

ในทางปฏิบัติแปลว่า 6 ชั่วโมงเป็นอย่างน้อย ที่ก้นของเราต้องติดอยู่กับเบาะรถ
และแปลต่อไปได้อีกว่า ในแต่ละเมือง แต่ละจุดที่เราไปเที่ยวกันนั้น มันมีเวลาจำกัดมาก

เนื่องจากลูกทัวร์ ก็อยากเที่ยวให้ได้มากๆ แต่เวลาเราก็มีจำกัด ที่วันละ 24 ช.ม. ต่อวัน ที่พระเจ้าให้มา

คนขับรถทัวร์ในยุโรป ขับรถได้แค่วันละ 9 ชั่วโมง และต้องพักผ่อนติดต่อกันวันละ 12 ชั่วโมง

และเฉพาะในฝรั่งเศส คนขับรถ ห้ามทำงานเกินวันละ 12 ชั่วโมง หากโดนตำรวจจับ คนขับรถจะถูกปรับ อย่างน้อย 2600 ยูโร !
เยอะนะครับ เอา 42 บาทคูณเข้าไปซิ หึ หึ...เป็นแสนนะครับ
เผลอๆจะตกงานเอาด้วย !
(วันหลังจะเล่าให้ฟัง ว่าตำรวจเขารู้ได้อย่างไร)

อู๊ย..ย กฏยิบย่อยซะขนาดนี้ ผมก็จะต้องแนะนำ กำชับให้ลูกค้ารู้จักใช้ทรัพยากรเวลานี้ ให้เกิดประโยชน์สูงสุดแก่ตัวของเขาเอง
เช่นการช่วยกัน ตรงต่อเวลา การช่วยกันเป็นหู เป็นตา ตามท่านที่มัวโอ้เอ้อะไรก็ตาม เพราะเวลาเป็นของคนทุกคนบนทัวร์

แต่เทคนิคที่ผมชอบที่สุดคือ " การหยอดกระปุกเวลา" ครับ
เป็นต้นว่า บ่ายนี้ เดินทางจากปิซ่าไปเวนิซ นั่งรถกันล้วนๆ !

หากท่าน เซฟเวลาที่ปิซ่า จากการ ช้อปปิ้งหอเอนเมดอินไชน่า ได้บ้าง ออกเร็วขึ้นสัก 15 นาที  ผมอาจจะเจียดเวลาให้ท่านแวะซื้อเครื่องหนังที่เมืองฟลอเรนซ์ หรือเฟอร์ราร่า (ซึ่งอยู่นอกโปรแกรม) สัก 45 นาที ชั่วโมงนึงอะไรประมาณนี้

ส่วนใหญ่ก็ได้ผล...

แต่บางที บางวัน มันไม่มีช่องว่างให้หยอดกระปุกเลย ผมก็จนใจ

ในภาพรวมแล้ว งานของทัวรร์หน้าทัวร์ ก็คือ การที่เราต้อง พาลูกทัวร์ไปเที่ยวให้ครบตามที่กำหนดไว้ในโปรแกรม ไม่ให้ขาดตกบกพร่อง

เกินน่ะ เขาไม่ว่า
แต่ถ้าขาดไปน่ะ เขาด่าเลย !

เอ้า ! เข้าเรื่องซะที เมื่อสองสามปีก่อน ก็ด้วยที่ลูกทัวร์บางคน บางครอบครัว เห็นว่า เวลาของพวกเราในปารีส มันน้อยไปหน่อย...
ก็แน่ละครับ เมืองสวยงามขนาดปารีส มาแล้วมันก็ต้องเที่ยวให้จุใจที่สุด เท่าที่เวลามันจะอำนวย ไปหอไอเฟล ไปวิหารโนเธรอดาม ไปประตูชัย ไปชองป์ เอลิเซ่ ไปจตุรัสคอนคอร์ด ไปล่องแม่น้ำแซนน์ ฯลฯ

เมื่อเป็นดังนั้น ระหว่างทาง ครอบครัวนี้ ซึ่งอยากช้อปปิ้งมาก...ก..ก
และมีรายการช้อปปิ้งยาวเป็นหางว่าว ก็แอบมาคุยกับผมในเวนิซ ว่าให้ผมถามในรถดูซิ ว่าไปช็อปปิ้ง กันดีกว่าที่จะไปแวร์ซายน์ไหม...

หึ หึ...มาไม้นี้กะผมอีกแล้ว...ว

ผมไม่รับมุข เรียนไปว่า ผมต้องทำตามโปรแกรม แต่หากเธออยากจะสำรวจความคิดเห็นอะไรจากลูกทัวร์ท่านอื่นก็เชิญตามสบาย

ขัดใจจริงๆ ไอ้ไกด์บ้า หึ หึ...เธอคงนึก
พวกเธอเลยตอบโต้ผมด้วยการ "ล๊อบบี้"

"ล๊อบบี้" ในที่นี้มิได้แปลว่า ห้องโถงของโรงแรม หึ หึ...
แต่แปลว่า "ชักชวน เกลี้ยกล่อม" ให้คนอื่นมาเข้าพวก ให้คิดเหมือนพวกตน

เธอไปล๊อบบี้ เพื่อนร่วมทัวร์ ระหว่างทานอาหารบ้างล่ะ
ระหว่างแวะพักที่ปั๊มน้ำมันบ้างล่ะ ไม่รู้เอาเวลาตรงไหน
ไปเกลี้ยกล่อมได้ลูกทัวร์มาเป็นพรรคพวกจำนวนหนึ่ง ซึ่งมีจำนวนเกินครึ่งของลูกทัวร์ทั้งหมดบนรถ

ระหว่างรอรถออกจากปั๊มก่อนเข้าปารีส  อยู่ดีๆอาเจ๊คนนี้แหละ แต่งตัวดี ท่าทางมีตังค์เลยแหละ มาประกาศบนรถว่า... คุณไกด์ ชั้นได้ซาวเสียงพวกเราแล้วนะ พวกเราไม่อยากไปพระราชวังแวร์ซายน์แล้ว ให้คุณพาไปช้อปปิ้งแทน ที่แกเลอร์รี่ ลาฟาแย๊ตต์ แทน พวกเราจะไปซื้อกระเป๋าหลุยส์...เนี่ย ชั้นต้องซื้อเป็นสิบ

กำลังซดกาแฟอยู่ผมแทบสำลัก ...เฮ้ย ! ผมนึกในใจ เอาละวา... เมื่อไหร่ได้ยินลูกทัวร์พูดคำว่า "ซาวเสียง" เมื่อไหร่ ให้แปลว่า ตูโดนปฏิวัติ ! 5 5 5 5

แว่บแรกในใจผม ...หึ หึ... ไม่มีทาง !
โอ...คงไม่ได้หรอกนะครับ คุณพี่ การเข้าชมพระราชวังแวร์ซายน์น่ะ เป็นหนึ่งในไฮไลท์ของการมาเที่ยวปารีสเลยนะครับ ผมว่า

ชั้นเคยไปแล้ว ! ไม่เห็นมีอะไรเลย ! ...เธอเถียงผมเสียงขุ่น

อ้าว...แล้วท่านอื่นๆเขาเคยไปกันหมดแล้วหรือไงครับ ถึงจะได้พร้อมใจกันเบี้ยวพระราชวังแวร์ซายน์ของผมน่ะ...สวยมากเลยนะครับ  ผมถามด้วยความสงสัยพร้อมทั้งกวาดสายตามองดูบนรถทัวร์ กลุ่มที่นั่งข้างหลังรถ อีกสิบกว่าคนยังทำหน้างงๆอยู่เลย

ชั้นไม่รู้ !... เธอว่า
แต่พวกเราที่อยากช้อปปิ้ง มีเกินครึ่งนะ มันต้องประชาธิปไตยสิ จะต้องให้พวกชั้นไปที่ๆไม่อยากไปทำไม ?

คิดได้ไงวะเนี่ย...ไม่อยากไปแล้วซื้อทัวร์นี้มาทำแมวอะไรฟระ...ก็ทัวร์นี้มันต้องไปแวร์ซายน์อ่ะ ...ผมคิดแบบ"เบาๆ" ไม่ให้เธอได้ยิน

เอ่อ...คือจะเกินครึ่งอย่างไรมันไม่ใช่ประเด็นครับคุณพี่
แล้วท่านที่เหลือ เขาไม่ฟ้องบริษัทผมเละเทะเลยหรือครับ ก็ในโบรชัวร์มันก็ระบุไว้แล้วว่ามีการเข้าชมพระราชวังแวร์ซายน์น่ะครับ และมันก็เป็นหน้าที่ของผมที่จะต้องทำตามโปรแกรมอ่ะครับคุณพี่...ผมอธิบาย

เธอลุยต่อ...นี่มันเผด็จการนี่หว่า พวกเรามีเกินครึ่ง...พวกเราอยาก...

ไม่พอครับคุณพี่ ! ...ผมทะลุกลางปล้องเลย ...ลูกทัวร์ท่านอื่นเขาจ่ายค่าทัวร์มาเกือบแสน เท่าๆกับคุณพี่ และเขาไม่จำเป็นจะต้องมาอดเที่ยวพระราชวังแวร์ซายน์ เพียงเพราะสมาชิกบนรถคันนี้เกินครึ่งอยากไปช้อปปิ้ง
มันไม่แฟร์สำหรับเขาเลย !
วิธีเดียวที่จะทำให้ผมไม่ไปพระราชวังแวร์ซายน์ และพาทัวร์นี้ไปช้อปปิ้งแทนน่ะ คือต้องให้ลูกทัวร์ ทุ ก ค น ผมย้ำ ทุกคน ทำหนังสือยินยอมในการไม่ไปพระราชวังแวร์ซายน์ และยืนยันจะไม่ดำเนินการใดๆในการฟ้องร้องบริษัทผม พร้อมกับลงชื่อเป็นลายลักษณ์อักษร
ไม่งั้น ยังไงๆ ผมต้องพาทัวร์นี้ไปพระราชวังแวร์ซายน์ครับ...มีวิธีนี้ วิธีเดียวครับ ! ผมเริ่มเสียงแข็งขึ้นหน่อย...โมโหเหมือนกันนี่หว่า...

เออ ! เดี๋ยวชั้นจะให้ทุกคนเซ็นต์ ! เธอกระแทกเสียงซะ...หึ หึ

5 5 5 5 5 5 5 5
อยากจะหัวเราะเป็นภาษาฝรั่งเศส !

โถ...ความเอาแต่ใจของคนนี้หนอ มันทำให้คนเราทำอะไรลงไปไม่รู้ตัว
ตัวเองเคยไปแล้ว มาคราวนี้กลัวเวลาจะซื้อของไม่พอ เลยไปล๊อบบี้ชาวบ้านชาวช่องที่เขาไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ไปล๊อบบี้ ว่า แวร์ซายน์ไม่ดีอย่างนั้น ไม่ดีอย่างนี้ ก็เพราะตัวเองไปมาแล้ว ก็แค่นั้นเอง 5 5 5 5

แล้วอย่างกะคนอื่นเขาจะมาเห็นชอบกับคุณเธอไปซะทั้งหมด คนที่เขาไม่ได้บ้าช้อปปิ้ง จะต้องมาอดเที่ยวแวร์ซายน์เพราะเธอน่ะ...no way...บ้าไปแล้วครับ

เธอประกาศสงครามกับผมอย่างดุเดือดตลอดบ่ายวันนั้น
คำก็ประชาธิปไตย สองคำก็ประชาธิปไตย
จากทัวร์สนุกๆเริ่มกลายเป็นทัวร์เครียดขึ้นมาในทันที เพราะโดนตีรวนตลอด

ทะเลาะไม่เลิก และในที่สุดก็หาคนมาเซ็นต์หนังสือได้เพียงสองสามคน

เรื่องไม่เป็นเรื่องแท้ๆ !

เช้าวันรุ่งขึ้น ผมไปพระราชวังแวร์ซายน์ด้วยความสะใจ
สะใจ ที่รู้ว่าเรากำลังทำในสิ่งที่ถูกต้อง สะใจที่ได้ขัดใจใครบางคน หึ หึ...

แก๊งค์นี้ก็เข้าไปด้วย แต่ ด่าผมลับหลังไปตลอด...ค้อนผมทุกๆ 5 นาที

หลังจากออกจากพระราชวังแวร์ซายน์วันนั้น มีคุณลุงที่นั่งหลังรถ เข้ามาบีบแขนผมจากด้านหลัง...คุณไกด์ ผมอายุจะ 80 แล้ว วันนี้คุณไกด์พามาเที่ยววังแวร์ซายน์ เป็นครั้งแรก และคงเป็นครั้งสุดท้ายในชีวิต ผมดีใจมาก ขืนไม่ได้มา ผมเสียใจตาย5...ขอบคุณนะ

ผมเพิ่งรู้ว่า งานแบบนี้มันก็ "ชื่นใจ" ได้เหมือนกันนิ 5 5 5 5

ขอบคุณครับ

จากคุณ : รักจริงหวังแต่ง
เขียนเมื่อ : 6 มี.ค. 55 01:54:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com