Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ประสบการณ์ : ขอวีซ่าอิตาลีค่ะ ^^ ติดต่อทีมงาน

ไม่เล่าทั้งหมดนะคะ เพราะมีกระทู้อื่นในห้องนี้เล่าไว้พอสมควรแล้ว
แค่จะมาอัพเดทข้อมูลเล็กๆน้อยๆ

1. ตึกที่ขอวีซ่าไม่ได้อยู่ใกล้บีทีเอสชิดลมนะคะ
แต่มันอยู่ติดกับบีทีเอสเลย ใกล้จนเราเดินเลย 55+
จริงๆ เดินผ่านตรงนั้นบ่อย แต่เห็นเค้าซ่อมแซมด้านหน้าอยู่ เลยนึกว่าตึกนี้ร้าง

2. เวลาเข้าตึกต้องแลกบัตรนะคะ ก่อนที่จะขึ้นไปชั้น 9
พอออกจากลิฟท์ก็จะเห็นชัดเจน ไม่หลงแน่นอน
ต้องฝากมือถือไว้ที่ลอกเกอร์นะคะ แล้วเค้าก็จะให้รับบัตรคิว
ของเรา เราโทรไปจองไว้เมื่อสองเดือนก่อน คิว 8.30
แต่วันมารับบัตรคิว เราได้คิวที่สาม พอเคาท์เตอร์เปิดจริงๆ
เจ้าหน้าที่เค้าเรียกชื่อิเราก่อนค่ะ เพราะถือว่าเราจองไว้

3. เค้าตรวจเอกสารตามใบเช็คลิสของเค้านะคะว่าครบรึเปล่า
แต่อย่างนึงที่เราไม่ได้เตรียมไป เพราะไม่มีบอกในเวปสถานทูต คือ กอปปี้หน้าแรกของพาสปอร์ตค่ะ
ที่นั่นมี่ที่ให้ถ่ายเอกสาร แต่เราไม่ทราบว่าเท่าไหร่ เพราะแฟนเราเป็นคนเดินไปถ่ายค่ะ

4. เอกสารทางการเงิน ให้เขียนชื่อบัญชีเป็นภาษาอังกฤษกำกับด้วยค่ะ

สิ่งที่เราแนบเพิ่มเติมเอง นอกเหนือจากที่เค้าขอนะคะ คือ
1. ตารางการเดินทางแบบละเอียด ว่าวันไหน นอนที่ไหน เมืองอะไร
โรงแรมราคาเท่าไหร่ นั่งรถขบวนไหน ราคาเท่าไหร่
2. ตั๋ว e ticket รถไฟที่ซื้อมาแล้วทั้งหมด
3. buget plan บอกว่า เรามีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง และอะไรที่จ่ายไปแล้วบ้าง
อะไรที่ต้องจ่ายที่โน่น

เจ้าหน้าที่ก็มีคำถามเช่น ไปประเทศอะไรบ้าง กี่วัน ไปทำไม นั่นนี่เล็กน้อย
ใช้เวลาในการตรวจเอกสารของเรากับแฟนราว 10-15 นาทีค่ะ
แล้วเค้าก็ให้เซ็นต์ใบรับรองว่า เอกสารครบตามนี้

เราไปขอเมื่อวันศุกร์ เช้าวันอังคารเราได้แมสเสมาบอกว่าวีซ่าเรียบร้อยแล้วค่ะ ให้ไปรับได้  

หวังว่าข้อมูลคงมีประโยชน์นะคะ

แก้ไขเมื่อ 06 มี.ค. 55 16:41:38

จากคุณ : Blue as Danube
เขียนเมื่อ : 6 มี.ค. 55 16:41:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com