Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอข้อมูล ฮานอย-ซาปา ค่ะ ติดต่อทีมงาน

วางแผนจะไปเที่ยวฮานอย-ซาปา  ช่วงปลายๆเดือนมีนานี้คะ  จะมีบางประเด็นที่อ่านจากรีวิวเพื่อนๆแล้วไม่เข้าใจ  หรือไม่เจอ  ไม่มีข้อมูล  รบกวนขอข้อมูลเพิ่มหน่อยนะคะ

1.  รถเมล์จากสนามบินนอยไบ เข้าเมืองฮานอย  รถสาย17 น่ะค่ะ
ตาม   http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E11758835/E11758835.html

"พอออกจากสนามบิน เดินมาขึ้น minibus ราคา 5000 VND ไปส่งฝั่งตรงข้าม แล้วรอรถเมล์สาย 17 ดีไหมค่ะ นั่งไปลงแถวใกล้ๆทะเลสาบ"

หมายถึง  ถ้าจะออกจากสนามบินต้องเดินไปขึ้นมินิบัส เพื่อไปขึ้นรถเมล์สาย17 ใช่มั้ยคะ  แล้วต้องไปขึ้นมินิบัสที่ว่านี้จุดไหนคะ

2.  มีรถเมล์จากในเมืองไปสถานีรถไฟมั้ยคะ ถ้ามีสายอะไร ขึ้นจุดไหนคะ (จะนั่งรถเมล์ไปซื้อตั๋วรถไฟไว้ก่อนวันเดินทางไปซาปาค่ะ  ส่วนวันเดินทางไปขึ้นรถไฟควรนั่งแท๊กซี่ใช่มั้ยคะ ^^)

3.ตลาดบักฮ่า/ ตลาดม้ง  เป็นที่เดียวกันใช่มั้ยคะ  ถ้าเราถึงสถานีลาวไก  แล้วจะเดินทางไปตลาดนี้ได้ยังไง(เน้นรถโดยสารประจำทางจ้า)  หรือต้องเข้าไปซาปาก่อนมั้ยแล้วค่อยขับมอไซค์ออกมา  หรือตลาดมันอยู่ใกล้สถานีรถไฟเลยมั้ยคะ

4.ที่เวียดนามไม่มีไมโครซิมที่ใช้กับไอแพด ใช่มั้ยคะ

5. การแต่งกายของชาวเวียดนามในฮานอยค่ะ  สาวๆเค้ายังใส่ชุดอ๋าวหย่าย กันเป็นปกติ ในชีวิติประจำวันมั้ยคะ(เหมือนที่พม่านุ่งลองจี ที่ลาวนุ่งผ้าซิ่นน่ะค่ะ)  เพราะดูจากรูปของเพื่อนๆ  เหมือนเค้าจะไม่ใส่กันแล้ว  นอกจากมีงานพิเศษ (ถ้ามีรูป ขอดูรูปที่เค้าใส่กันเป็นปกติ ประจำหน่อยนะคะ)  

ขอบคุณมากนะคะ

จากคุณ : MissSasi
เขียนเมื่อ : 7 มี.ค. 55 19:21:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com