Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

### ภาพคิว ตม. ล่าสุด ### ผมว่าหนักเกินไปแล้ว แต่ไม่รู้จะช่วยหาทางออกยังไงเหมือนกันครับ ติดต่อทีมงาน

เห็นกระทู้เกี่ยวกับปัญหาเรื่อง ตม. เยอะแล้ว
จริงๆไม่อยากตั้งเลยครับ แต่พอวันนี้เห็นภาพคิว ตม. แล้ว
ผมว่า เราช่วยกันหาทางแก้ไขปัญหากันเถอะครับ (ไม่รู้จะหาทางยังไงกันดี)

คิดไม่ออกเหมือนกันว่าจะทำยังไง???

ผมช่วยส่งข้อมูลไปที่สำนักข่าวต่างๆ นักข่าว และผู้เกี่ยวข้องแล้ว
แต่ทุกอย่างยังดูนิ่งเฉย เหมือนกับว่า "ประชาชนต้องรับผิดชอบตัวเอง"

ผมว่าเราควรจะช่วยหาทางออกกันอย่างเหมาะสม
ประโยชน์ตกอยู่กับทุกๆฝ่าย

เพราะเหตุการณ์นี้ ผลกระทบและความน่าเห็นใจก็เกิดขึ้นกับทุกคน
1. เห็นใจ ประชาชน นักเดินทาง นักท่องเที่ยว ทั้งไทยและต่างประเทศ
(อันนี้ต้องเห็นใจสุดๆ)
นอกจากการเดินทางทั้งธุระและท่องเที่ยว (ซึ่งสำหรับผมก็ได้รับผลกระทบ แต่ตั้งใจว่าจะไปล่วงหน้าซัก 4 ชั่วโมง ยอมครับ ดีกว่าไปลุ้น เลยไม่เดือดร้อนเท่าไหร่ คิดซะว่าไปเดินเล่น)
ส่วนคนที่ไม่รู้และไม่ทราบว่าสถานการณ์เป็นอย่างไร น่าเห็นใจมาก
คนที่ร่างกายไม่แข็งแรง มันแย่นะครับ กับการยืนรอคิวแบบนี้
แล้วก็ "ไม่มีการกั้นคิวอย่างเป็นระเบียบสัดส่วน"

ผมว่า ควรมีการวางแผนระยะสั้นและระยะยาวครับ
ระยะยาวก็เห็นแล้วว่า จะมีการใช้เครื่องอิเล็กทรอนิกส์ ซึ่งหวังว่าจะช่วยได้ดี
แต่ระยะสั้น ควรจะมีครับ เช่นแผนเฉพาะหน้า มีเจ้าหน้าที่มากๆ อาจจะเป็นแค่พนักงานที่จ้างมาอำนวยความสะดวก แนะนำ และชี้ช่องทาง ให้กับผู้เดินทาง  หรือถ้าเป็นไปได้ จะมีบัตรคิว หรือเก้าอี้นั่งชั่วคราว ก็ยังดีครับ
การยืนขาแข็งเป็น ชั่วโมง ผมว่าน่าเห็นใจครับ

2. เห็นใจหน่วยงานและเจ้าหน้าที่
เจ้าหน้าที่คงเหนื่อยน่าดู จะเพิ่มกำลังพลก็ทำไม่ได้ (ติดปัญหาเท่าที่ทราบ)
แต่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องควรมีความกระตือรือร้นมากกว่านี้

การออกมากระจายข่าวว่า ตม. ช่วงนี้มีปัญหา ฯลฯ
แล้วสัญญาว่าจะแก้ไขดังนี้ 1 2 3 4 ... ว่ากันไป
ผมว่าได้ใจประชาชน ประชาชนเข้าใจ
เรียกว่าเป็นการบริหารที่จริงใจ และให้กับสังคม

ผมว่าน่าจะได้ใจ มากกว่าการนิ่งเฉยด้วยซ้ำครับ ไม่ได้เสียหน้าเลย
ก็ปัญหาเวลามีแล้ว ช่วยกันแก้ดีกว่า

3. การท่าฯ
เข้าใจว่ามีการปรับปรุงสถานที่ แต่ผมว่า ควรมีแผนฉุกเฉินแผนสำรอง
หากเกิดปัญหาเช่น คนเยอะช่วง peek จะทำอย่างไร ฯลฯ

ปล. ผมส่งข่าวไปยังหลายสำนัก และคิดว่าหลายๆท่านก็คงกระจายข่าวและแจ้งเรื่องไปหลายหน่วยงานแล้ว แต่ไม่มีอะไรคืบหน้าเลย

ผมก็ไม่รู้จะทำไงครับ ได้แต่นั่งตกใจกับภาพที่เห็น นับวันยิ่งแย่
ผมก็หมดหนทางแล้ว ไม่รู้จะช่วยเหลือให้วิกฤตินี้ผ่านไปยังไง
บางทีเรื่องนี้อาจเป็นเรื่องเล็กๆของหลายๆคน
แต่ผมว่าก็เป็นเรื่องใหญ่ ที่เป็นหน้าตาของประเทศเลยนะครับ

ปล. ขอขอบคุณภาพ เครดิต จาก เฟะบุ๊ของหางแดง (ย่อคำกลัวไม่ผ่าน) ครับ

จากคุณ : gap_gm
เขียนเมื่อ : 11 มี.ค. 55 13:53:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com