Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้ขอความร่วมมือพี่น้องห้อง BluePlanet สำหรับการช่วยเหลือนักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวเมืองไทย ติดต่อทีมงาน

มีเรื่องมาขอร้องพี่ๆ น้องๆ ในห้องนี้ครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ตะกี้ผมเจอฝรั่งผู้หญิงยืนดูแผนที่อยู่ คาดว่ากำลังหลงทาง
แต่ก็มีฝ่ายชายอีกคนข้ามถนนไปอีกฝั่งหนึ่งโดยไม่ได้รออะไรฝ่ายหญิง เหมือนต่างฝ่ายต่างมา
ตอนแรกคิดว่าคงกำลังทะเลาะกันอยู่ ผมก็เดินเข้าไปถามผู้หญิงว่า มีอะไรให้ช่วยมั้ย
เธอตอบว่า เธอกำลังหาทางไปถนนข้าวสาร แต่ว่าในตัวมีเงินอยู่แค่ร้อยสามสิบบาท เลยอยากจะเดินกลับ
ผมเลยตอบว่า มันไกลมากๆ นะ คุณเดินไปไม่ได้หรอก ก็เลยแนะนำให้นั่งรถเมล์
ผมเลยเสนอตัวว่า ถ้าไม่รังเกียจ ผมจะพาเธอไปป้ายรถเมล์
ระหว่างเดินไปป้ายรถเมล์ ค่อนข้างไกลเหมือนกัน ก็เลยได้คุยกับเธอ
ผมถามเธอว่า เธอมาเมืองไทยคนเดียวเหรอ
เธอตอบว่าเปล่า มากับแฟน แต่แฟนเดินไปไหนแล้วไม่รู้
ผมเลยบอกว่า งั้นเธอไปตามแฟนก่อนดีมั้ย แล้วเดี๋ยวจะได้พาไปป้ายรถเมล์ด้วยกัน
เธอตอบว่า ไม่เป็นไร แฟนเธอกำลังรู้สึกแย่มากๆ กับสิ่งที่เพิ่งเกิดขึ้น
เธอเล่าให้ฟังว่า เมื่อหัวค่ำ ไปเดินแถวสีลม แล้วก็ได้เข้าไปนั่งในบาร์ๆ หนึ่ง ดื่มเบียร์กับแฟนคนละขวด
จากนั้นพนักงานในบาร์ก็มาเก็บตังค์ค่าเบียร์ 3600 บาท ตอนแรกนึกว่าผมฟังผิด แต่เธอก็บอกย้ำว่า 3600 บาทจริงๆ
แล้วแฟนเธอก็จ่ายไป ซึ่งมันทำให้แฟนเธอรู้สึกแย่กับประเทศไทยมากๆ ทั้งๆที่เพิ่งมาถึงเมืองไทยเมื่อคืนวาน
แฟนเธอเลยเดินไปเรื่อยๆ พร้อมกับความเซ็งอย่างมาก
เธอหันกลับหลังไป พร้อมกับชี้ไปที่แฟนเธอที่เดินอยู่อีกฟากถนนเรื่อยๆ
ผมเข้าใจความรู้สึกพวกเขาเลยครับ คงจะเที่ยวไม่สนุกละ
เธอบอกว่า เธอกลัวว่าเงิน 130 บาทจะพาเธอกลับโรงแรมที่ข้าวสารไม่ได้ เธอเลยจะเดินกลับไป
คือถ้าผมไม่มาเจอ เธอก็คงจะหลงทางไปเรื่อยๆ เพราะทางที่พวกเขาเดินไป มันคนละทางกับทางไปข้าวสารเลย
ผมก็เลยเดินคุยกับเธอไปเรื่อยๆ แอบถามติดตลกว่า แฟนเธอจะหึงผมมั้ยเนี่ยะ เดินคุยแต่กับผู้หญิง เธอตอบว่าไม่ๆหรอก
ผมทักแฟนเธอ ไฮ เขาก็ ไฮ กลับ แล้วก็จบการสนทนา ด้วยหน้าตาเซ็งอย่างมากๆของเขา ทำให้ผมไม่กล้าพูดต่อ
เธอบอกว่า เธอมาจากอังกฤษ เพิ่งมาถึงเมืองไทยเมื่อคืน แล้วคืนพรุ่งนี้จะไปภูเก็ตต่อ
ผมเลยบอกว่า ผมเพิ่งกลับมาจากภูเก็ต เขาก็ถามว่า ผมไปด้วยเครื่องบินเหรอ
ผมก็ตอบว่าใช่ พอผมถามเธอกลับ เธอบอกว่า เธอจะไปด้วยรถไฟ เพราะคิดว่ามันน่าจะถูกที่สุด
ผมเลยถามไปว่า เธอซื้อตั๋วมาเท่าไหร่ เธอตอบว่า 1200 ต่อคน
ผมบอกว่า 1200 ขึ้นเครื่องไปได้สบายๆ เลยนะ เธอบอกว่าเธอคิดว่าราคานี้คงถูกกว่าราคาเครื่อง
แต่อาจจะเป็นเพราะเธอจองกับพวกเอเจนซี่ในข้าวสารด้วย มันเลยได้ราคาประมาณนี้
เธอบอกว่า ตอนแรกเธออยากจะกลับโรงแรมด้วยรถตุ๊กตุ๊ก ผมเลยแนะนำว่า อย่าเด็ดขาด เพราะรถตุ๊กตุ๊กแพงมาก
เธอบอกว่า แต่ในหนังสือท่องเที่ยวที่เธอเอามาบอกว่ารถตุ๊กตุ๊กราคาถูกกว่ารถแท๊กซี่นะ
ผมบอกว่า รถแท๊กซี่ถูกกว่า เพราะมีมิเตอร์ และคิดราคาตามมิเตอร์ แต่ตุ๊กตุ๊กอย่างน้อยๆก็ 200-500 บาท สำหรับนักท่องเที่ยว
ผมเคยเจอฝรั่งเรียกตุ๊กตุ๊กจากหน้าวัดโพธิ์ไปเยาวราชด้วยราคา 500 บาท
คิดๆแล้ว สงสารจังครับ นักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวประเทศเรา และโชคร้ายโดนแบบนี้
ผมเคยแบคแพคไปเที่ยวนะครับ ไปโซนยุโรป ไปอยู่คนเดียว หลายๆประเทศ ผมไม่เคยเจอคนมาหลอกลวงแบบนี้เลย
อาจจะเป็นไปได้ว่าผมไม่ได้ชอบเที่ยวพวกผับบาร์ แต่ว่า คนไทยก็ไม่น่าจะทำกับเค้าอย่างงี้เลยครับ
คิดแล้วสงสารพวกเค้าจริงๆ ตอนแรกสุดที่ผมเดินผ่านเค้ามา ผมไม่ได้คิดกะจะเข้าไปถามหรอกครับว่ามีอะไรให้ช่วยมั้ย
แต่พอเดินผ่านมาได้สักระยะ เลยย้อนกลับไปถามดีกว่า ถือว่าพวกเค้ายังพอโชคดีอยู่บ้างที่ผมพอจะแนะนำทางกลับให้ได้

ผมเขียนกระทู้นี้ขึ้นมา ไม่ได้ต้องการให้กดถูกใจ หรือกดโหวตใดๆ นะครับ
แต่ผมอยากจะขอร้องพี่ๆน้องๆ ที่เวลาเจอฝรั่งยืนดูแผนที่อย่างงงๆ เข้าไปถามพวกเขาเถอะครับ
เผื่อมีอะไรที่เราในฐานะเจ้าบ้านอย่างเราพอจะช่วยเขาได้ เขาอาจจะกำลังเดือดร้อนอยู่
จริงอยู่ครับว่าอาจจะเจอฝรั่งประเภทปฏิเสธการช่วยเหลือเรา แต่เราก็ไม่ได้เสียอะไรนิครับ
อย่างน้อยถ้าเราเกิดเจอคนที่เดือดร้อนจริงๆ ยังได้ช่วยเหลือบ้าง ดีกว่าปล่อยให้เขาไปเผชิญชะตากรรมเอาเอง

ยาวมากครับกระทู้นี้ แต่อยากให้อ่านแล้วเกิดผลในทางปฏิบัติสำหรับเจ้าบ้านของเมืองท่องเที่ยวอย่างเราๆ

ช่วยกันเถอะครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : ปลาวาฬลงพุง
เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 55 01:03:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com