Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[CR] Review : Lost in New Zealand Day 3 ติดต่อทีมงาน

วันที่ 1 : [CR] Review : Lost in New Zealand Day 1
http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E11824818/E11824818.html#79

[CR] Review : Lost in New Zealand Day 2
http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E11830078/E11830078.html#88

สวัสดีคะ วันนี้เป็นวันที่ 3 ในนิวซีแลนด์ของเรา ความรู้สึกที่ตื่นมาแวบแรกในวันที่ 3 เรารู้สึกตื่นเต้นเล็กน้อย เนื่องจากเรามีกิจกรรมที่เรารอคอยมานาน คือ การเดินกลาเซียร์นั่นเอง (All Day Walk)

จากตารางเดินทาง จากเมือง Hokitika  - Franz josef - Fox Glacier
เราจะขับผ่าน เมือง Franz josef ซึ่งก็เป็นเมืองที่มีกลาเซียร์เช่นกัน แต่เหตุผลที่เราขับผ่านและค่อยขับกลับมานอนที่ Franz เราตัดสินใจเดินกลาเซียร์ที่เมือง Fox Glacier นั้น เพราะว่า

1. เคยอ่านหลายท่านบอกว่า ทางเดินเข้าระหว่างทาง ไป Glacier ที่ Fox จะดูอลังการกว่า
2. ราคาเดินเต็มวัน ที่ Fox ถูกกว่า
   Fox NZD 159
   Franz NZD 180

เราได้ถามเข้าหน้าที่ที่ i-site ก่อนจะจองว่าทำไมราคาสองที่จึงต่างกัน
เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ระยะเวลาการอยู่บนกลาเซียร์ที่ Franz อาจจะนานกว่า แต่ก็นานกว่าไม่มาก ไม่ต่างกันเลย ดังนั้นแน่นอนคะ Fox มาวิน อิอิ

เราก็คิดในใจว่า....อยู่ไม่นานมาก ก็ดีนะ 3-4 ชม. เราก็คงเหนื่อยแล้วล่ะ แต่....เดี๋ยวเราจะรีวิวนะคะ ว่าเราอยู่บนกลาเซียร์ทั้งหมดกี่ชั่วโมง - -"

แต่เราขอ คอมเม้นเรื่องที่พักหน่อยนึงนะคะ เราได้จองที่พักที่ Franz หลังจากเดินกลาเซียร์ เพราะเห็นว่า ขับรถแค่ครึ่ง ชม. ก็ไป-กลับ Franz-Fox ได้ และ YHA ไม่มีที่เมือง Fox เราเลยวางแผนว่าจะกลับมานอนที่ Franz ได้เที่ยวสองเมืองเลย เพราะอาจจะแวะไปดู กลาเซียร์ที่ Frann ด้วย

แต่พอขับจริงแล้ว....ทางมันคดเคี้ยวมากๆคะ แม้ว่าจะอ่านมาบ้างแล้วก็ตามว่าทางคดเคี้ยว แต่ทางคดเคี้ยว+ขาลาก หลังจากเดินทั้งวันนี้มันอันตรายนะคะ - -"

ดังนั้น เพื่อนๆ ที่จะทำกิจกรรมเดินแบบ All Day นี้ มีคำแนะนำสองอย่างคะ

1.เดินบนกลาเซียร์ที่ Franz และพักที่ Franz เลยคะ ค่อยไป Fox วันรุ่งข้นต่อ
2.เดินบนกลาเซียร์ท่ Fox พักที่ Fox คะ

ตารางวันที่ 3 คะ

แก้ไขเมื่อ 15 มี.ค. 55 10:00:04

แก้ไขเมื่อ 15 มี.ค. 55 09:59:41

แก้ไขเมื่อ 15 มี.ค. 55 09:58:35

จากคุณ : Louktan-Sweet
เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 55 09:55:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com