Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ีupdate วีซ่าจีนวันนี้ 19_03_2555 ติดต่อทีมงาน

ขอแชร์ประสบการณ์ขอวีซ่าจีนค่ะ เราจะไปช่วงเมษายนนี้ค่ะ
ก่อนไปก็ติดตามอ่านข้อมูลในห้อง bluplanet แล้วก็จิตตก ว่า
ขอยากมาก ตอนแรกตัดสินใจจะจ้างทัวร์ทำ แต่ทัวร์เอาคนละ 500
หกคน ก็ 3000 บาท เสียดายเงินค่ะ เลยกะว่าจะไปตายเอาดาบหน้า
ถ้าไม่ได้ก็จะให้ทัวร์ทำให้ค่ะ

วันนี้ ไปขอวีซ่าจีน มารอเข้าแถว ตอนเช้าประมาณ 7.30 น
มีคนมาต่อหน้าเราประมาณ 10 กว่าคน และแถวก็ยาวขึ้นเรื่อย ๆ
น่าจะประมาณ 100 กว่าคน
ทางด้านหน้าสถานฑูต มีป้ายติดไว้ชัดเจนว่า ไม่มีนโยบายรับฝากคนอื่น
ทำวีซ่า ถ้ามีปัญหาใด ๆ ทางสถานฑูตไม่รับผิดชอบ
มาขอวีซ่า ให้ที่บ้านค่ะ ประกอบด้วย พ่อ แม่ สามี น้องสาวสามี และ แม่แฟนค่ะ
เรากะสามี แต่งงานใช้นามสกุลเดียวกันค่ะ
ของ่ายมาก ๆ ค่ะ หลักฐานที่ใช้แค่ ตั๋วเครื่องบิน และ ใบจองตั๋วโรงแรม
แค่นั้นเอง นอกนั้นเจ้าหน้าที่คืนมาหมดเลยค่ะ
เราเตรียมไปเต็มที่ค่ะ สำเนาพาสพอร์ท สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน
statement ใบรับรองจากที่ทำงาน
แนะนำ ว่า ให้ download แบบฟอร์มขอวีซ่า แบบ 4 หน้า
และกรอกให้ เรียบร้อยก่อน ไปเข้าแถวค่ะ เพราะตอนเขาให้เรา
เข้าไปแล้ว จะแทบไม่มีเวลาเขียน เลยค่ะ เพราะคิวรันเร็วมากกก
เราได้คิว 13 ใช้เวลาทำ 15 นาทีเสร็จแล้วค่ะ
ตอนยื่นเอกสาร เจ้าหน้าที่ไม่พูดเลยค่ะ ว่ายืนแทนไม่ได้
เราบอกว่ายืนให้ครอบครัวค่ะ ใบมอบอำนาจก็ไม่ใด้ใช่ค่ะ
เอกสารจองตั๋วเครื่องบิน โรงแรม ใช้แค่ 1 ชุด ของหัวหน้าทีม
ที่ไปด้วยกันพอค่ะ คืนมาทั้งหมด

สรุป ของ่าย ยื่นแทนได้ไม่ได้ นี่ก็ไม่แน่ใจ แต่คิดว่า ถ้าเป็นครอบครัว
เดียวกัน นามสกุล เดียวกัน ไม่น่ามีปัญหา ค่ะ
ประหยัดเงินไปได้เยอะมากค่ะ

เผื่อกระทู้นี้จะช่วยคนให้หายจิตตกได้ค่ะ

จากคุณ : ซี-love
เขียนเมื่อ : 19 มี.ค. 55 11:22:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com