Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อึ้งกับ ibis หัวหิน !!! ติดต่อทีมงาน

เมื่อเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา เดินทางไปพักผ่อนที่หัวหินมาค่ะ

คราวนี้เราขอลองของใหม่กันกับโรงแรมที่เพิ่งเปิดใหม่แถวเขาตะเกียบ "ibis huahin"

โดยรวมแล้ว ไม่ว่าจะขนาดโรงแรม บวกทำเล และชื่อเสียงของ ibis เพื่อน ๆ ในห้อง BP ก้อน่าจะพอรู้กัน แต่สำหรับทริปครั้งนี้เสียความรู้สึกหลาย ๆ อย่างกับที่นี่มาก ๆ

เริ่มจาก...

เราจองโรงแรมนี้ผ่าน agoda ประมาณ 2 พันนิด ๆ เป็นห้อง family room  ไม่รวมอาหารเช้า

ตกใจครั้งที่ 1....

ตอน check-in พนักงานแจ้งและพูดว่าได้ห้องที่ชั้น 4...เป็นห้อง 42x แต่เนื่องจากว่าทีแรก book ให้เป็นชั้น 5 แต่ห้องทำความสะอาดไม่เสร็จ เลยเปลี่ยนให้เป็นชั้น 4 นะคะ...เอ๊ะ ไม่ใช่ค่ะ ชั้น 2 นะคะ เอ๊ะ ชั้น 4 ค่ะ ถูกแล้ว ห้อง 42x (อาการสับสนเริ่มงงเล็กน้อย -*-)...แต่ไม่เป็นไร 42x ก้อ 42x ค่ะ ตามคีย์การ์ดที่ระบุห้องไว้

ตกใจที่สอง...

หลังจากนั้นเราก้อเดินขนกระเป๋าขึ้นไปที่ห้องชั้น 4 ไปยืนอยู่หน้าห้อง เสียบคีย์การ์ด เอ๊ะ ทำไมไม่เปิด... เสียบใหม่ เอ๊ะก้อไม่เปิดอีก หรือว่าเราใช้ไม่เป็น พวก low tech เห็นคุณน้าแม่บ้านอยู่ตรงนั้น เลยถามเค้า...คุณพี่คะ พอดีว่าเปิดห้องไม่ได้อ่ะค่ะ รบกวนหน่อย

คุณแม่บ้านเดินมา อะไรคะ ห้องนี้ยังทำความสะอาดไม่เสร็จนะคะ ขึ้นมาได้งัยคะ...

"อ้าววววววววว....." .....อาการมึนงงขึ้นมาเล็กน้อย "แต่เจ้าหน้าที่ด้านล่างระบุห้องนี้นะคะ
คุณแม่บ้านบอกว่า..."ไม่ใช่ค่ะยังทำความสะอาดไม่เสร็จ"
เราเลยตอบว่า..."งั้นสรุป พี่ต้องลงไปติดต่อใหม่เองใช่มั๊ยคะ"
คุณแม่บ้าน...."เด๋วลองโทรถามให้ค่ะ มั่วจิง ๆ เลย ให้แขกขึ้นมาได้อีก" (...คิดในใจว่า -- ความผิดชั้นป่ะเนี่ย..)

ซักพักนึงมีเจ้าหน้าที่ reception ขึ้นมาพร้อมบอกว่า พี่คะ ๆ นู๋เขียนห้องผิด ต้อง 24x ค่ะ...

เฮ้อออออออ....อ่ะค่ะ งั้นลงไปชั้น 2 -_-'

ตกใจที่ 3....

หลังจากที่พนักงานเดินลงมาส่งที่ห้องชั้น 2 พร้อมกัับขอโทษ อ่ะไม่เป็นไร คนเราทำงานพลาดกันได้

แต่เรื่องที่ตกใจที่สุดกำลังจะเกิดขึ้น ...

ขณะที่เราอาบน้ำเพิ่งเสร็จ นอนดูหนังบนที่นอน ส่วนคุณแฟน ขอย้อนวัย ขึ้นไปนอนที่เตียงเด็ก 2 ชั้น พร้อมกอดตุ๊กตาของทางโรงแรม
ซักพักนึงเราได้ยินเสียงเปิดประตูเข้ามา...ตกใจมาก เราลุกพรวด มองดูที่ประตู แต่พอดีเราล็อค door guard เอาไว้อีก 1 ชั้น...

แต่ไม่จบแค่นั้นค่ะ คุณพี่แม่บ้านคนนั้นดันผลักประตูพรวดเข้ามาในห้องอีก จน door guard พังและหลุดกระจายยยยลงบนพื้น แต่คุณพี่แม่บ้านคนนั้นแค่อุทานว่า อุ๊ยยย มีแขกอยู่เหรอ จะเปลี่ยนแก้วค่ะ

เราและแฟนเอ๋อ ๆ ลุกขึ้นมามอง ตกใจมาก...นี่ security ของโรงแรมเหรอ !!!

คุณพระช่วย...!!!

- แขกพักผ่อนอยู่...มารยาทเข้ามาในห้องทำได้งัย แขกพักผ่อนอยู่นะ
- ความปลอดภัยของแขก...ถ้าเป็นโจรล่ะ ประตูล็อคตั้ง 2 ชั้น แต่ทำไมมันพังง่ายขนาดนี้ แล้วถ้าชั้นไม่อยู่ในห้อง ออกไปช้อปปิ้ง ออกไปเดินเล่นล่ะ ของไม่หายหมดเหรอ
- ความเป็นส่วนตัวล่ะ...ถ้าชั้นอาบน้ำแก้ผ้าอยู่ ถ้าชั้นกุ๊กกิ๊กกันอยู่ กรี๊ดดด ทำงัยอ่ะ ต้องโชว์เหรอ

ตกใจและโกรธมากถึงมากที่สุด...หลังจากนั้นเราเดินลงไปที่ reception ทันที พร้อมกับบอกว่าน้องคะพี่เจอเหตุการณ์ตกใจ 3 ครั้งแล้ว ตามด้านบน ไม่ทราบว่าโรงแรมเกิดอะไรขึ้นค่ะ ..พนักงานได้แค่บอกว่า ขอโทษค่ะ เด๋วจะเตือนแม่บ้านให้นะคะ ขอโทษจริง ๆ

สุดท้าย...คำขอโทษจาก ibis คือแค่นี้ค่ะ เลยอยากจะฝากเตือนเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในห้อง BP นะคะ เกี่ยวกับ ibis huahin ที่นี่ โดยรวมอย่างที่บอกค่ะ ทั้งราคาและทำเล โรงแรมนี้เป็นตัวเลือกที่ดีมาก แต่ถ้าถามเรื่องความปลอดภัยและเรื่องความเป็นส่วนตัว ต้องระวังกันหน่อยนะคะ ดูแลตัวเองกันด้วย เพราะทางโรงแรมไม่รู้จะพัฒนาหรือปรับปรุงการให้บริการขึ้นไปอีกรึป่าว กับการ complaint ในการให้บริการครั้งนี้

จากคุณ : MeeMi
เขียนเมื่อ : 22 มี.ค. 55 09:27:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com