Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

## ฝากเตือนเพื่อนๆที่จะเดินทางไปต่างประเทศ ## ติดต่อทีมงาน

สืบเนื่องจากเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา
เรากับคุณแม่ได้เดินทางไปยังปีนัง ประเทศมาเลเซีย
เพื่อไปเยี่ยมญาติที่โน่น
แล้วก็ได้ผ่าน การตรวจที่ ตม. - ขึ้นเครื่อง ตามปกติ
หลังจากที่ถึง ปีนัง ต้องมีการประทับตรา
เพื่อตรวจผ่านคนเข้าเมืองของทางมาเลเซีย
ของเราผ่านมาได้ปกติดี ไม่มีอะไร

**แต่ทว่าของคุณแม่เรา ทางเจ้าหน้าที่ ตม. ที่มาเลเซีย "ไม่ให้ผ่านเข้าไป"
สืบเนื่องจากว่าไม่มีตราประทับ ผู้โดยสารขาออกของตม.ฝั่งไทย**

แม่เราตกใจมากเพราะฟังเจ้าหน้าที่ไม่รู้เรื่อง
เราเลยขอเข้าไปช่วยคุยให้แม่
ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า

เจ้าหน้าที่มาเล : เราไม่สามารถให้เขาเข้าประเทศได้เพราะไม่มีการประทับตรา ผู้โดยสารขาออกมา ทั้งในพาสปอร์ต และ บัตรขาออกสีขาวฟ้า
(ซึ่งเรางงมาก จะไม่ปั้มได้ไงก็มาด้วยกัน)
...เขาเลยให้เราหาตราประทับขาออกในพาสปอร์ตแม่เรา

---สรุปว่าไม่มีจริงๆอย่างที่เขาว่า----

เรา: ฉันไม่รู้จริงๆว่าเกิดขึ้นได้ยังไง เราก็ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง มาก็มาด้วยกัน นามสกุลเดียวกันด้วย (เจ้าหน้าที่เลยดูอ่อนๆลง)

-- แต่ยังไงเขาก็ยืนยันจะส่งแม่เรากลับไทย ไฟล์ต่อไปท่าเดียว เพราะไม่มีตราประทับจริงๆ -- คุยยังไงก็จะส่งกลับท่าเดียว --"

จนกระทั่ง พี่ๆลูกเรือการบินไทยมาถึงตม.(เรานั่งการบินไทยมา) เขาก็ช่วยพูด และช่วยดูให้
พร้อมเรียกเพื่อนเขาที่เป็นเจ้าหน้าที่เช็กรายชื่อ ผู้โดยสาร ให้เอาเอกสารมายันให้
สรุปมีชื่อแม่เราในรีสผู้โดยสารจริง
ทางมาเลเลยให้แม่เราเข้าไปได้ (กว่าจะสรุปเรื่องได้เป็นชั่วโมงเหมือนกันค่ะ)

หลังจากที่เขาประทับตราให้แม่เราเข้าประเทศได้เข้าก็บอกมาว่า

เจ้าหน้าที่: ทางเรายอมประทับตราให้เข้าประเทศได้ เพราะเห็นว่ามีรายชื่อ
แต่เราไม่รับรองนะว่า ยูจะกลับเข้าประเทศตัวเองได้มั้ย (ซึ่ง ณ ตอนนั้นเราก็ต้องเข้าไปไว้ก่อน เพราะมาถึงแล้ว แถมญาติก็รออยู่ข้างนอกอีก)

หลังจากนั้น ถึงวันกลับ

แม่เราถึงด่านตม. ไทย ก็โวยก่อนเลย ว่า

แม่: ทำไมทางคุณสะเพราะแบบนี้ ทำไม่ไม่ประทับตราให้ฉันๆเกือบถูกส่งกลับแล้วนะ

เจ้าหน้าที่ไทย: **อีกแล้วเหรอครับ(แล้วเรียกเพื่อนมา)**
จากนั้นเขาก็ไปเช็คกล้องวงจรปิด โน่นนี่สักพักก็บอกแม่เราใจเย็นๆ
ไม่มีปัญหาอะไร เพราะมีหลักฐานการเดินทางทุกอย่าง
จากนั้นก็ขอโทษแม่เรา แล้วก็บอกว่าแม่เราโชคดีมากที่เขาให้เข้าประเทศได้
เพราะ100 ทั้ง 100 โดนส่งกลับมาหมด....อ่านะ

แต่ไอ้คำว่า "อีกแล้วเหรอครับ" แม่เราเลยถามเขาว่าเคยมีเคสนี้เหรอ
เขาบอกว่าเคยมี แล้วผู้โดยสารก็โดนส่งกลับมาทางตม.ไทยโดนต่อว่าอย่างหนักเลย.....(อ่านะ เจ้าหน้าที่บ้านเรา)

##เราเลยอยากจะเตือนเพื่อนๆว่า ไม่ว่าจะผ่านตม. ที่ไหนก็ตาม ควรตรวจดูทุกครั้งว่า เจ้าหน้าที่ ประทับตราให้เรารึยัง?
ไม่อย่างนั้นคุณจะออกไปนอกประเทศก็ไม่ได้ กลับเข้าประเทศก็ลำบากอีก ##

+++ เพราะปกติเราคิดว่าคนส่วนใหญ่ ก็แค่ยื่นหนังสือเดินทางให้ แล้วก็เดินออกมาเลย ไม่เคยตรวจดูเอกสารว่าเขาประทับตรารึยัง เราเลยเขียนไว้เพื่อเป็น อุธาหรณ์ ให้เพื่อนๆเพิมความระมัดระวังค่ะ
หวังว่าเรื่องของเราจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆไม่มากก็น้อยยนะค่ะ +++

จากคุณ : เฝ้าฝันละเมอ
เขียนเมื่อ : 22 มี.ค. 55 19:58:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com