Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ประสบการณ์ โดนสายการบิน cancel flight แบบไร้ความรับผิดชอบ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับชาว BluePlanet ทุกท่าน

พอดีวันนี้ ผมเพิ่งเจอประสบการณ์ โดนสายการบิน cancel flight เป็นครั้งแรกในชีวิตครับ...

แต่ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ตรงนั้น มันอยู่ที่การแสดงความรับผิดชอบของทางสายการบินครับ
เลยอยากเอาประสบการณ์ตรงนี้มาเล่าสู่กันฟัง เพื่อเป็นอุทาหรณ์ และอยากทราบความคิดเห็นของหลายๆคนด้วยครับ

...............................................................

ผมวางแผนเที่ยวกับแฟนไว้ช่วงสงกรานต์นี้ ว่าจะไปเที่ยวญี่ปุ่นกัน
หลังจากวางแผนกันเรียบร้อยแล้ว ก็ตัดสินใจซื้อตั๋วเครื่องบินเมื่อช่วงกลางเดือนมกราคม ที่ผ่านมา

โดยเราเลือก Vietnam Airlines ครับ เนื่องจากราคาไม่แพงจนเกินไป สำหรับช่วงสงกรานต์ และไม่ต้องอ้อมแบบ Air Asia

หลังจากเลือกไฟล์ทได้ ก็รูดบัตรไป สี่หมื่นสาม ราคาไปกลับสำหรับ 2คนครับ

ออกจากไทยคืนวันที่ 12 เม.ย. Bangkok > Ho Chi Minh > Narita
ขากลับคืนวันที่ 17 เม.ย. Narita > Taipei > Ho Chi Minh > Bangkok

ขากลับดูเหนื่อยหน่อย เพราะต้องแวะ Taipe ก่อน แต่เราคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะรับได้เรื่องเวลา

เวลาผ่านไปประมาณ 2สัปดาห์ ผมได้รับ E-mail จากทาง Vietnam Air แจ้งเปลี่ยนเวลาเดินทาง 2ครั้ง โดยรวมคือ จะออกจาก Narita ช้ากว่าเดิมประมาณ 10นาที
ซึ่งตรงนี้ผมก็ค่อนข้างประทับใจว่า สายการบินนี้ละเอียดดี มีการแจ้งเปลี่ยนเวลาบินกับลูกค้า แม้จะเพียงเล็กน้อย

1สัปดาห์ต่อมา มี E-mail แจ้งเปลี่ยน Flight Schedules มาอีกครั้ง
คราวนี้แจ้งว่าขากลับไม่ลงTaipei แล้ว บิน Narita > Ho Chi Minh เลย
ผมก็เอะใจเล็กๆ ว่าคงเป็นเพราะไม่มีลูกค้าต้องการลงที่ Taipei แต่ก็รู้สึกดี ที่จะประหยัดเวลาในการเดินทางมากขึ้น

เวลาผ่านไปอีกประมาณ 1เดือน มีการแจ้งเปลี่ยน Flight Schedules มาอีกแล้ว คราวนี้ Flight ที่จะออกจาก Ho Chi Minh จะออกช้ากว่ากำหนดการเดิมอีกเล็กน้อย (หลักนาที จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ครับ)

นับ Schedule Change ได้ 4ครั้ง ภายใน 2เดือน
ตรงนี้ผมเริ่มรู้สึกตะหงิดๆแล้วครับ ว่าทำไมถึงมีการเปลี่ยนแปลงบ่อยขนาดนี้
เริ่มคุยกับแฟนว่า น่าจะเป็นเพราะจำนวนผู้โดยสารน้อย ทางสารการบินเลยพยายามปรับเปลี่ยนเวลาให้เหมาะสม
.
.
.
.
.
จนกระทั่งวันนี้ครับ อีก 3สัปดาห์ผมจะบินอยู่แล้ว
ได้รับการติดต่อจากทาง Vietnam Air ประจำประเทศไทย แจ้งว่า...

"ทางสายการบินขอยกเลิกเที่ยวบินจาก Narita วันที่ 17 เม.ย. เนื่องจากเกิด Technical Problems"

บทสนทนาประมาณนี้ครับ

จนท : ทางเราจะรับผิดชอบโดยเปลี่ยน flight ให้เป็น 10โมงเช้า วันที่ 18 เม.ย. ค่ะ ไม่ทราบทางคุณลูกค้าสะดวกหรือไม่คะ

ผม : เดี๋ยวนะครับ ไอ้ Technical Problems เนี่ย มันปัญหาอะไรครับ ขอทราบรายละเอียดได้มั้ยครับ

จนท : ตรงนี้ ดิฉันไม่ทราบรายละเอียดค่ะทาง ทางสำนักงานแจ้งเพียงว่าเกิด Technical Problems ทำให้ต้องยกเลิกเที่ยวบิน

ผม : คุณ cancel flight แบบนี้ ผมก็ต้องค้างอีกคืนนึงนะครับ ซึ่งแปลว่าผมต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มอีกนะครับ

จนท : ค่ะ แต่ทางเราไม่มีนโยบายในการช่วงเหลือเรื่องโรงแรม เราทำได้เพียง ReBooking ให้ใหม่โดยไม่คิดค่าธรรมเนียม และส่วนต่างค่ะ

ผม : เรื่องนั้นมันเป็นความรับผิดชอบของสายการบินอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ ที่คุณจะต้องจัดการหา flight ให้ลูกค้า เพราะปัญหาเกิดจากทางสายการบิน...แต่ผมต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มอีกหลายพันเลยนะครับ ซึ่งมันอยู่นอกเหนือจากแผนการที่ผมตั้งเอาไว้นะครับ

จนท : ทราบค่ะ แต่ทางเราไม่มีนโยบายที่จะจ่ายค่าชดเชย หรือช่วยเหลือเรื่องที่พักจริงๆ...แต่เราไม่คิดค่าธรรมเนียม และส่วนต่างของการ ReBooking นะคะ

ผม : คุณจะมาคิดเงินผมเพิ่มได้ยังไง ความผิดเกิดจากสายการบินคุณ ค่าใช้จ่ายตรงนั้นคุณต้องรับผิดชอบอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ ผมไม่เห็นว่ามันจะเป็นสิทธิประโยชน์กับลูกค้าตรงไหน

จนท : แต่ช่วงเวลานั้นเป็นช่วงพีคค่ะ ค่าตั๋วจะแพงกว่าปกติ

ผม : ผมทราบครับ แล้วยังไงครับ? แล้วค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นของผม ทั้งที่ไม่จำเป็นล่ะครับ?

จนท : มีอีกวิธีหนึ่ง คือ เราจะ refund ให้เต็มจำนวนค่ะ ซึ่งค่าตั๋วของคุณลูกค้าประมาณ สี่หมื่นสามพันบาท ก็จะได้คืนเต็มจำนวนค่ะ

ผม : แต่นั่นเป็นราคาตั๋วไป-กลับนะครับ

จนท : ค่ะ ถ้าจะ refund ก็ต้อง refund ทั้งไปและกลับเลยค่ะ

ผม : ..... (อึ้ง พูดไม่ออก มืด18ด้าน)
ผม : สรุปคือผมมีแค่ 2ทางเลือกใช่ไหมครับ

จนท : ค่ะ ทางเรา"ทำได้ดีที่สุดแค่นี้"ค่ะ

ผม : ...... (อึ้งอีกครั้ง กับคำว่า ทำได้ดีที่สุดแค่นี้)
ผม : แล้วลูกค้าคนอื่น เค้าว่ายังไงกันครับ

จนท : ส่วนใหญ่ก็จะ ReBooking ค่ะ แต่ก็มีที่ขอ refund บ้าง

หลังจากนั้นผมก็ขอคิดดูก่อนครับ โทรคุยกับแฟนว่าจะเอายังไงดี
ในเมื่อทางสายการบินดูจะไม่มีทางเลือกอื่นให้เรา จะ refund ก็ไม่รู้จะได้คืนเมื่อไหร่ แล้วจะจองตั๋วที่ไหนทัน ป่านนี้แล้ว ค่าตั๋วคงแพงขึ้นเป็นเท่าตัว
แฟนผมถามว่า ขู่ว่าจะฟ้องดีมั้ย ผมก็คิดว่า ถึงบอกไปเค้าก็คงไม่รู้สึกอะไร เพราะฟังจากนโยบายแล้ว คงไม่ใช่ครั้งแรกที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้

สุดท้ายผมก็ต้องยอมเปลี่ยน flight กลับวันที่ 18 เม.ย. แทน
และคงต้องยอมเสียค่าที่พักเพิ่ม
โดยทาง จนท. รับเรื่องบอกว่า จะ ReBooking ให้ทันที แล้วจะส่ง E-mail มาให้ใหม่...
จนถึงตอนนี้ผมยังไม่เห็น E-mail จาก Vietnam Air ซักฉบับเลยครับ
.
.
.
บอกตามตรงครับ ผมไม่ได้เตรียมเงินเอาไว้เผื่อเรื่องตรงนี้ ผมไม่ได้ร่ำรวยขนาดที่จะไม่รู้สึกอะไรกับเงินไม่กี่พันบาท...
ผมจัดสรรค่าใช้จ่ายไว้แล้ว ซึ่งนั่นหมายความว่า เมื่อเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น ผมก็ต้องเจียดค่าใช้จ่ายส่วนนั้นออกมา...ทั้งที่ผมไม่ได้ทำอะไรผิด

และ สายการบิน "ทำดีที่สุดแล้ว" ซึ่งสำหรับผม ผมมองว่า Vietnam Air ไม่ได้แสดงความช่วยเหลืออะไรเลย
ผลักภาระทุกอย่างให้ลูกค้าต้องจำยอม...

พิมพ์ยาวเลยครับ...แต่ก็อยากจะเอามาเล่าสู่กันฟัง เพื่อเป็นอีก 1ตัวอย่างครับ

ตัวผมเอง คงไม่ขอใช้บริการสายการบินนี้อีกแล้วครับ...ครั้งแรก ครั้งเดียว และครั้งสุดท้าย

จากคุณ : Mr.itid
เขียนเมื่อ : 23 มี.ค. 55 00:03:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com