Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีเตรียมการป้องกัน ไม่ให้ผิดพลาดก่อนการเดินทาง (ปัญหาเดิมๆ) ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นผมต้องขอ ออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้เป็นผู้ที่เชี่ยวชาญ อะไรนะครับ อาจจะช่วยแก้ได้ 100% หรือ 50 % หรืออาจจะช่วยให้เกิดปัญหาผิดพลาดน้อยที่สุดครับ
แต่จากที่อ่าานกระทู้ต่างๆมาเป็นเวลานาน มักจะเกิดปัญหา ซ้ำๆอยู่บ่อยๆ เลยมีเรื่องจะมาแชร์ประสบการณ์ และแบ่งปันวิธีการป้องกันของผม กรณีที่เกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน ดังต่อไปนี้ครับ

ที่แนะนำได้ เพราะผมใช้เทคนิคนี้กับหลายๆบริษัท ที่เกิดปัญหากับตัวผมและผ่านมันไปได้ครับ

ไม่ว่าจะเคลมมือถือเอาเงินคืน
โดนร้านตู้โทรศัพท์โกงเงิน
กระเป๋าเดินทางยังไม่มาถึงขณะอยู่ต่างประเทศ  (ลำบากมาก)
โรงแรมชาร์ทผ้าขนหนู ข้อหาเปรอะเปื้อนทั้งๆที่ยังไม่ได้ลองขยี้เลย(จะปรับผม 300 บาทมั้ง )
กระเป๋าเดินทางโดนงัด  (ใช้ไปแค่ 2 ครั้งเอง)
แจ้งเปลี่ยนโน๊ตบุคเครื่องใหม่ที่เพิ่งซื้อมา แล้วพนักงานมันบอกว่าเครื่องไม่เป็นอะไร (ทั้งๆที่มันเป็น)

แนะนำเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ
1.ทุกครั้งเวลาที่สอบถามพนักงานเรื่องข้อมูลหรืออะไรก็ตาม ควรสอบถามชื่อ-นามสกุล ทุกครั้ง เวลาเกิดเรื่องจะได้ไปเคลียร์กับพนักงานคนเดิมได้
(จะได้ไม่ต้องเสียเวลามานั่งเล่าเรื่องใหม่ ซ้ำๆหลายรอบ )

2.กรณีมีคนรับปากจะติดตามเรื่องให้ ควรขอเบอร์โทรศัพท์มือถือ หรือเบอร์โต๊ะโดยตรง เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลารอโอนสาย และสามารถปะติดปะต่อเรื่องได้ทันท่วงทีครับ(ย้ำเค้าด้วยว่าเราจะติดต่อกลับไปหาคุณโดยตรง)
สอบถามด้วยว่าจะเคลียร์ให้ภายในกี่วัน ถ้าเค้าบอกภายในวันศุกร์ ก็บอกว่าเดี๋ยวโทรหาอีกทีวันศุกร์ ถ้าศุกร์นี้ยังไม่เสร็จ ก็ให้เค้านัดอีกว่าเลื่อนภายในวันไหน แล้ววันนั้นก็โทรหา ถ้าเลื่อนอีก  ก็โทรอีก จนกว่าจะยอมกันไปข้่างนึง แล้วแต่มูลค่าความเสียหายหนะครับ แต่ถ้าเค้าบอกว่ายังบอกวันไม่ได้ เราก็กำหนดเองเลยครับ ทุกวันพุธ หรือวันไหนก็ว่ากันไป

3.หากกระเป๋าเสียหายหรืออะไรก็แล้วแต่ ควรถ่ายรูป เก็บไว้เป็นหลักฐาน
แล้วรีบติดต่อให้เจ้าพนักงานทราบทุกครั้ง ให้เค้าส่งหลักฐานยืนยันมาให้เราทางเมล์ด้วยว่าได้รับแจ้งเรื่องแล้ว เดี๋ยวเวลาผ่านไป เค้าจะหาว่าเราติต่างแต่งเรื่องเองครับ สอบถามให้ครบว่าเราซื้อประกันหรือไม่ และรับผิดชอบอย่างไร ถ้าเราไม่พอใจในมูลค่าความรับผิดชอบก็เอาใบเสร็จหรือหลักฐานมาคุยกับเค้าเลยครับ
กรณีผม กระเป๋าไม่มาถึง มันรับผิดชอบต่อผม 500 บาท  แต่ผมบอกว่า ผมต้องนั่งแท็กซี่ไปเอาเองที่สนามบิน ค่ารถไปกลับก็ 1500 แล้วคุณรวมค่าทางด่วนอีก ส่งใบเสร็จให้เค้าดูครบครับ เค้าก็รับผิดชอบตามนั้น (แต่มันก็ไม่คุ้มผมอยู่ดี)

4.เบอร์ติดต่อที่เมืองไทย ควรหาเตรียมให้พร้อมก่อนไปต่างประเทศเช่น

ถ้ากระเป๋าหาย ติดต่อเบอร์ไหน
ของผม air Asia Buggage 02-134-3511

กรณีเบอร์สำนักงานใหญ่ปิดทำการตามเวลา
ต้องโทรไปที่เบอร์ไหนแทน
กรณีเครื่องดีเลย์ หรือ มีปัญหาอะไรก็แล้วแต่
Air Insure
02-660-6077

เบอร์จองที่นั่งสายการบิน ที่กรุงเทพฯ และ ที่ปลายทางเบอร์
reservation
02-515-9999

5.เบอร์โทรศัพท์ของโรงแรมที่เราจอง

เรื่องโรงแรม ชอบมีคนบ่นว่าไปรอเช็คอิน นานโน่นนี่
ผมว่าง่ายๆเลยครับ ก่อนเราไปซักวันนึง ส่ง voucher ไปทางเมล์โรงแรมเลยครับ
แล้วก็โทรไปบอกเค้าด้วยว่าเราจะเข้าพักวันไหน ห้องno smoking room มั้ย ไม่ชอบห้องไกล้ลิฟท์ เพราะหนวกหู เตียงคู่มีมั้ยเตียงเดียวมีมั้ย ถามไปให้หมด เดี๋ยวพอเค้าตอบกลับมาว่ารับเรื่องแล้วก็จบ จะได้ไม่ต้องไปบ่นว่า ซื้อเตียงแบบนี้ได้แบบนั้น  ผมว่าแค่นี้เอง   พอเราบินไปถึงก็ไม่ต้องเสียเวลาละครับ เพราะเราเสียเวลาส่งเมล์ไปแจ้งเค้าก่อนแล้ว

ในกระทู้เคยมีคนบ่นว่าแท็กซี่พาไปส่งลงมั่ว แล้วให้เดินหาเอง ปรากฎว่าชื่อเหมือนกันแต่คนละสาขาไรเงี้ย

ผมว่าพกแผนที่โรงแรมที่โน่นเผื่อแท็กซี่พาหลงครับ เราก็ชี้เลยว่าจะไปที่ไหน
ถ้าเค้าไปไม่ถูกก็นี่เลยครับ ต่อสายตรงไปที่
โรงแรมให้แท็กซี่พูดกับพนักงาน จบ!!
ถ้าไม่รู้หายังไงลองศึกษาเรื่อง google map ดูครับ

คร่าวๆเท่านี้ก่อนนะครับ ถ้ามีท่านใดอยากเพิ่มเติมก็ช่วยๆกันนะครับ
จะได้เป็นประโยชน์กับพี่ๆมือใหม่ และพี่ๆที่ยังไม่เคยเจอปัญหาครับ

ถ้าเป็นประโยชน์มากๆ ก็ช่วยโหวตหน่อยก็ได้นะครับ
สิ่งที่ผมพูดไปบางท่านอาจจะรู้เรื่องหมดแล้ว แต่บางเคสก็เส้นผมบังภูเขาครับ เรื่องง่ายๆแต่ดันลืมคิดไป

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กับพี่ๆหลายท่านในห้องนี้นะครับ

ขอให้เทียวอย่างปลอดภัยและสนุกสนาน ทุกๆท่านนะครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : tohtay
เขียนเมื่อ : 29 มี.ค. 55 13:10:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com