Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์วิธีการขอวีซ่าอังกฤษแบบไม่ละเอียด (เท่าไหร่) ติดต่อทีมงาน

จากที่ใช้ข้อมูลของท่านอื่น ๆ เพื่อตัวเองมานาน วันนี้ขอใช้ข้อมูลของตัวเองเพื่อท่านอื่น ๆ บ้างนะครับ อาจจะเป็นข้อมูลที่ซ้ำบ้าง แตกต่างบ้าง ก็เชื่อว่าจะนำไปใช้ประโยชน์ได้ไม่มากก็น้อยครับ มาดูกันเลยครับ

รูปแบบการเดินทางจะเป็นแบบนี้ครับ

BKK – LONDON – BKK  ถอยตั๋วเครื่องบินจาก Jet Airways มาอย่างไม่กลัวเสียใจภายหลังเพราะเจอ 48 hours sale เข้าไป จัดมา 4 ใบในราคาใบละ 22,500 บาท ด้วยข้อจำกัดต้องไป-กลับลอนดอนเท่านั้น เอาว่ะ.... (จริง ๆ แล้วก็ตุ้ม ๆ ต่อม ๆ นะ 55)

ช่วงเวลาการเดินทางจะเริ่ม 16/xx/2012 และไปสิ้นสุดวันที่ 27/xx/2012.
หลังจากที่ถึงลอนดอนแล้วก็คงไม่พ้นที่จะไปเยือนสก็อตแลนด์ กลับมาแดนลอนดอน ตะลอนไปฝรั่งเศส แล้วกลับมา Take off จากลอนดอนมุ่งสู่ไทยแลนด์ รายละเอียดเดี๋ยวจะแจกแจงให้ดูนะครับ (ทริปจะดูสั้น ๆ รีบ ๆ แต่จำเป็นครับ)

เข้าสู่เรื่องราวที่จะแชร์นะครับ การขอวีซ่าประเทศอังกฤษนั่นเอง ซึ่งคราวนี้มีข้อลำบากใจเล็ก ๆ เพราะผู้เดินทาง 1 ท่านเป็นข้าราชการเกษียณ และมีรายได้อื่นที่ไม่แน่นอนนอกจากเงินบำนาญแต่เดินทางถี่ยิบ ไม่เคยขอให้ เลยยังไม่มีประสบการณ์ ไม่รู้จะกรอกยังไง (แต่ต้องทำให้ได้เพราะเป็นว่าที่พ่อตา ) ส่วนอีก 1 ท่านเป็นพนักงานเอกชนภรรยาท่านแรก ไม่เคยออกนอกประเทศมาก่อนในชีวิต จะได้มั้ยหว่า..... ส่วน 2 คนที่เหลือไม่หนักใจเนื่องจากเดินทางด้วยกันมาทุกปี มีงานเป็นหลักเป็นแหล่ง ไม่เคยโดนปฏิเสธวีซ่า

ผมเริ่มจากการ Search หาข้อมูลวิธีการกรอกฟอร์มออนไลน์ใน Pantip ครับ แล้วไม่ต้องหาข้อมูลจากไหนอีกเลยครับ (อย่าถามนะว่า แล้วจะมาแชร์อีกทำไม 555555  อยากแชร์ครับ และอยากให้เป็นปัจจุบันที่สุดด้วยครับ) ขอบคุณหลาย ๆ ท่านจากในนี้ด้วยครับ ผมแค่เอาของพวกท่านมาเล่าใหม่แค่นั้นเองครับ

เกริ่นไว้ซักนิดครับว่าคงจะขอข้ามวิธีการกรอกฟอร์มออนไลน์ ยกเว้นข้อที่ผมรู้สึกว่า มึน ๆ งง ๆ ไม่รู้จะตอบยังไงเท่านั้นนะครับ

เริ่มกันที่ Part 1 Travel dates and purpose of Travel
ข้อ 11 ตอบ  To Travel
ข้อ 12 ตอบ 10 days
ข้อ 13 ตอบ 16 xxxx 2012
ข้อ 14 ตอบ 27 xxxx 2012
คงสงสัยว่านับยังไง 10 วัน มันต้อง 12 ไม่ใช่หรอ.........ผมลบวันที่จะอยู่ในฝรั่งเศสออกครับเลยเหลือ 10 วัน

ต่อที่ Part 2 Passport Information
ข้อ 20 ตอบ  No………จึงทำให้เกิดข้อ 21 โดยคำถามประมาณว่า ให้บอกรายละเอียดเกี่ยวกับ Passport เล่มก่อนหน้าภายใน 10 ปี และเก็บไว้ที่ไหน
ข้อ 21 L123456, X456789 (สมมุติ). It was kept at me. (ขอให้มองข้ามภาษาอังกฤษแย่ ๆ ของผมไปเลยนะครับ 55)
ข้ามมา Part 4 Family Information
ระบุรายละเอียดพ่อ แม่ มีภรรยาก็ใส่ข้อมูลไป มีคำถามว่าภรรยาไปด้วยมั้ยก็ตอบไปตามความเป็นจริง ต่อด้วยคำถามเกี่ยวกับลูก คำถามคล้ายกับด้านบน ถ้าไปด้วยก็ตอบ Yes ถ้าไม่ได้ไปก็ No โลดด

***เกรงว่าข้อจะไม่ตรงกันจึงขอเปลี่ยนมาเป็นเอาคำถามมาแปะให้เลยนะครับ ย้ำ...เอาเฉพาะคำถามที่ไม่แน่ใจว่าจะตอบยังไงเท่านั้นนะครับ***

Part 5 Employment and Finance
WHAT ARE YOUR CURRENT PERSONAL CIRCUMSTANCES?
อันนี้ผมตอบไปตามสถานะของคนที่ผมทำให้ครับ เช่น Retired , employment full time

HAVE YOU EVER WORKED FOR ANY ORGANISATION OF A TYPE (STATE OR NON-STATE) LISTED BELOW?
ผมเลือก Yes ในหัวข้อ Armed Forces เนื่องจากว่าที่พ่อตามเป็นข้าราชการเกษียณอายุ นอกนั้นเลือก No ทุกตัวเลือกครับ
เนื่องจากเลือก Armed Forces ทำให้เราต้องตอบข้อนี้ คำถามก็ประมาณว่าให้ระบุหน่วยงาน ยศ ตำแหน่งและวันที่ได้รับยศสุดท้าย (ผมเดานะ) ผมเลยตอบไปว่า Royal Thai Army, Promoted to be Major General in 2006.

WHAT IS YOUR TOTAL MONTHLY INCOME FROM ALL SOURCES OF EMPLOYMENT OR OCCUPATION, AFTER TAX?
อันนี้ก็ตอบไปตามสลิบเงินเดือนหลังหักภาษีเลยครับ แต่ของผมมีค่าใช้จ่ายที่ถูกหักมากกว่าภาษี เช่น ค่าผ่อนที่ดิน (หักจากเงินเดือนเลย), เงินฝากสหกรณ์ หลาย ๆ ท่านบอกว่าให้ตรงกับบัญชีที่เงินเดือนเข้า แต่ผมตัดสินใจใส่ข้อมูล เงินเดือน – ภาษี เท่านั้นครับ ก็คำถามเค้าขอแค่นั้นนี่นา จริงมั้ย........ (ประมาณ 40,000)

DO YOU RECEIVE INCOME FROM ANY OTHER SOURCES‚ INCLUDING FRIENDS OR FAMILY?
No เพราะมีรายได้ทางเดียวครับ

DO YOU HAVE SAVINGS‚ PROPERTIES OR OTHER INCOME‚ FOR EXAMPLE‚ FROM STOCKS AND SHARES?
YES เพราะมีบัญชีพวกกองทุนเปิดทั่วไป LTF ซึ่งเค้าจะบังคับให้เราใส่รายละเอียดเพิ่มที่แปลงค่าเป็นเงิน USD หรือ GBP แล้วครับ

HOW MUCH OF YOUR MONTHLY INCOME IS USED TO SUPPORT YOUR FAMILY MEMBER'S AND OTHER DEPENDANTS?
NONE

HOW MUCH DO YOU SPEND EACH MONTH ON LIVING COSTS?
ผมระบุว่า 10,000 BAHT

HOW MUCH MONEY IS AVAILABLE FOR YOUR VISIT?
อันนี้หลายคนจะงง ๆ ซึ่งผมก็งงครับ หมายความว่าไง เงินเหลือพอที่จะไปเที่ยวเท่าไหร่ หรือ จะเอาเงินไปเที่ยวเท่าไหร่ หรือ บลา บลา บลา..... สุดท้ายผมก็เลือกตัวเลขที่ 300,000 บาทครับ เนื่องจากเอกสารการเงินที่จะเอาไปยื่นมันมีประมาณนั้นครับ

WHAT IS THE COST TO YOU PERSONALLY OF YOUR STAY IN THE UNITED KINGDOM?
ผมเข้าใจคำถามว่า คุณคิดว่าการไปเที่ยวครั้งนี้จะมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ ผมแพลนไว้แล้วว่าประมาณ 60,000 บาท

YOU STATED THAT YOU HAVE SAVINGS‚ PROPERTY OR INCOME.

PLEASE GIVE DETAILS AND STATE WHICH CURRENCY E.G. US DOLLARS OR UK POUNDS STERLING.
อันนี้ที่บอกไปข้างต้น ก็ใส่รายละเอียดไปเลยครับ เช่น Mutual Fund Equivalent to 10,000 USD เป็นต้น
ไปต่อกันที่ Part 8 Previous Applications and Travel History
หมวดนี้เค้าจะถามเกี่ยวกับประวัติการท่องเที่ยวของเราว่าเคยเข้าอังกฤษมาก่อนมั้ย เคยถูกปฏิเสธวีซ่าจากที่ใดหรือไม่ เคยไปไหนมาบ้างในรอบ 10 ปีที่ผ่านมา มีคำตอบแค่ Yes กับ No ครับ เลือกให้ถูกอย่างเดียวพอครับ
หากท่านตอบว่า Yes ในข้อ HAVE YOU EVER TRAVELLED OUTSIDE YOUR COUNTRY OR RESIDENCE‚ EXCLUDING THE UK‚ IN THE LAST 10 YEARS? ก็จะถูกบังคับให้ใส่รายละเอียดของประเทศที่ไป วันที่เดินทาง ซึ่งมีที่ให้เติมจำกัดมาก หากไม่พอแน่ ๆ ให้ท่านเขียนว่า Please see attachment แล้วไปทำใน Word หรือ Excel ก็ได้ครับ เอาง่าย ๆ ใส่ข้อมูลที่สำคัญเท่านั้น เช่น วันที่เดินทางไปและกลับ ประเทศที่ไป แค่นี้เองครับ

มากันที่ Part 7 Your Visit
APART FROM THOSE LISTED AS FAMILY EARLIER IN THE APPLICATION WILL YOU BE TRAVELLING WITH ANYONE ELSE?
หากมีผู้ร่วมทางที่นอกเหนือจากลูก ก็ใส่ข้อมูลไปใน PART นี้ครับ

WHERE WILL YOU STAY IN THE UK?
อันนี้ก็ค่อนข้างง่ายแล้วครับ ใส่ข้อมูลโรงแรมที่เราจะไปนอนครับ ผมเลือกแค่ รร ในลอนดอนเท่านั้นครับ รร อื่น ๆ ไม่ได้ใส่ไปเลย

เดี๋ยวมาต่อนะครับ

ปล. แชร์ครั้งแรกในชีวิต ผิด ถูก งง ไม่เข้าใจ ตำหนิติเตียนกันมาได้เลยครับ ยินดีรับฟังครับ

แก้ไขเมื่อ 30 มี.ค. 55 16:29:42

จากคุณ : atcharin
เขียนเมื่อ : 30 มี.ค. 55 16:24:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com