Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

( กด Vote) แค่อยากขอกำลังใจ...แด่ คนเฝ้าป่า ติดต่อทีมงาน

****หากใครสนใจเป็นผู้ประสานงานให้กับพื้นที่อนุรักษ์อื่นๆ สามารถโพสที่อยู่พื้นที่นั้นๆไว้ได้เลยนะคะ
เพราะ ต่อให้ส่งกำลังใจไปให้ แต่ไม่มีคนประสานงาน ก็ยากที่สิ่งเหล่านั้นจะไปถึงได้ทุกที่
===============================

หนูเป็นแค่ผู้หญิงตัวเล็กๆคนหนึ่ง ที่ได้มีโอกาสเห็นการทำงานของคนกลุ่มๆหนึ่งที่พวกเรา รู้จักเขาในนาม " เจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า"

อีกไม่กี่วันก็จะถึงวันสงกรานต์แล้ว วันแห่งครอบครัวที่ใครที่ทำงานต่างที่ต่างถิ่น จะได้มีโอกาสกลับบ้าน อยู่กันอย่างพร้อมหน้า

แต่เจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่าที่นี่ หลายคนที่ในวันครอบครัว พวกเขายังคงอยู่ในป่า ทำงานตามหน้าที่ให้ดีที่สุด แม้กระทั่งวันหยุดเสาร์ อาทิตย์ วันหยุดนักขัติฤกษ์ วันสิ้นปีหรือวันปีใหม่
4 คืน 5 วัน ต่อ 1 ครั้งที่ออกเดินลาดตระเวน  เดือนละ 3-4 ครั้ง กับการทำงานในป่า ผลัดกันไปตามแต่ละหน่วยพิทักษ์ป่าได้รับมอบหมาย

วัตถุประสงค์หลักของงานลาดตระเวนของที่นี่ คือคอยตรวจตรากระทำผิดที่อาจจะเกิดขึ้นในพื้นที่ป่า และที่สำคัญการเก็บข้อมูลร่องรอยของสัตว์ป่า ที่ทำให้เรารู้ว่า ป่าผืนนี้ ยังมีความอุดมสมบูรณ์ของสิ่งมีชีวิตนานาชนิด

การจะเป็นเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า จะได้รับการฝึกอบรมทักษะการใช้อุปกรณ์ GPS เข็มทิศ การทดสอบสมรรถภาพ การฝึกทักษะการป้องกันตัวต่างๆ การจับกุมผู้กระทำผิด

...กว่าจะเป็นเจ้าหน้าที่ที่มีประสิทธิภาพ ต้องผ่านกระบวนการเหล่านี้...

หลายครั้งที่ได้มีโอกาสพูดคุยกับเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า..."ทำไมพี่ถึงยังทำงานที่นี่"

..." ถ้าพี่ไม่ทำ แล้วใครจะทำ "...
..." พี่ใจรักว่ะ"...
..." เขาจะรู้กันบ้างไหม ว่า มีคนทำงานแบบนี้อยู่ "...

บางครั้งหลายๆอย่างก็ยากจะบรรยาย
หนูก็เลยเกิดไอเดีย อยากทำกิจกรรมเล็กๆ ที่ต้องอาศัยความร่วมมือจากทุกๆคน
....แค่เขียนจดหมาย ส่งกำลังใจ  ขอบคุณเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า....
....หรือ ไปเที่ยวที่ไหนอยากเขียนเรื่องราวเล่าสู่กันฟังถึงเจ้าหน้าที่ก็ได้ค่ะ
หากเป็นจดหมาย สอดซองเปล่า ติดแสตมป์ แนบมา หนูจะส่งของที่ระลึกกลับไปให้นะคะ

ทุกๆวันที่ 1 ของทุกเดือนจะมีการประชุมแบบนี้  เจ้าหน้าที่จะได้อ่านจดหมายพร้อมกันในวันนั้นค่ะ

ส่งมากันเยอะๆนะคะ ที่
" กำลังใจ แด่ เจ้าหน้าที่ลาดตระเวน "
สำนักงานมรดกโลกทางธรรมชาติในพื้นที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าทุ่งใหญ่-ห้วยขาแข้ง
ตู้ปณ.7 อ.ลานสัก จ.อุทัยธานี 61160

กิจกรรมโดย ฝ่ายประชาสัมพันธ์และเผยแพร่
สำนักงานมรดกโลกทางธรรมชาติในพื้นที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าทุ่งใหญ่-ห้วยขาแข้ง

===================
ขอบคุณทุกๆกำลังใจ แด่ เจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่านะคะ
ขอบคุณ ที่ร่วมโหวตให้ค่ะ

สำหรับ FB มีเป็น fanpage ของ มรดกโลกทางธรรมชาติฯทุ่งใหญ่-ห้วยขาแข้งค่ะ
" Ty-Hkk Natural world heritage site "

ที่อยากให้เขียนจดหมายหรือโปสการ์ด เพราะ บางทีเจ้าหน้าที่ฯหลายๆคน ก็อยากมีโอกาสเขียนส่งกลับให้คนอื่นๆบ้างค่ะ

" อยู่ในป่ามันเหงาเหมอืนกันนะ ก็อยากหาอะไรทำบ้าง "
คำพูดนี้..ก็เลยกลายเป็ฯไอเดียที่หนูคิดขึ้นมาค่ะ

อยากหากิจกรรมที่ให้พวกเราได้สัมผัส ใกล้ชิดความรู้สึกของคนเฝ้าป่ามากยิ่งขึ้นค่ะ

===================================
หนังสืออ่านเล่น นิตยสาร  หนังสือการ์ตูน ส่งมาได้เช่นกันค่ะ
แล้วหนูจะแบ่งกระจายๆให้ตามหน่วยพิทักษ์ป่านะคะ

ส่วนที่เป็นอาหาร ขนม  ขอที่เก็บไว้ได้นานๆค่ะ
กาแฟผง กาแฟสดคั่วบด  น้ำตาลทราย ได้หมดค่ะ ^____^
" อยากให้ส่งมา ถึงที่นี่ใกล้ๆสิ้นเดือน "
เพราะเจ้าหน้าที่ตามหน่วยพิทักษ์ป่าทุกหน่วย จะลงมาประชุมค่ะ
ถ้าหากไม่สามารถกระจายตามหน่วยพิทักษ์ป่าได้
หนูอาจจะเอามาเป็นของเบรค ในวันประชุมให้กับเจ้าหน้าที่
..พี่ๆว่าดีไหมคะ??...

หนูนึกถึงเหตุการณ์ครั้งนึงค่ะ ที่มีสัตว์แพทย์อเมริกันมาเที่ยวที่ห้วยขาแข้ง
แล้วเขาส่งขนมจากฮาวายมาให้เจ้าหน้าที่ทันวันประชุมฯพอดีค่ะ
บอกว่า " For Forest Ranger " ...พี่เจ้าหน้าที่ลาดตระเวนดูตื่นเต้น ดีใจมาก
ภาพตอนที่หนูเอาไปให้พี่ๆเค้า สำหรับหนู รอยยิ้มแบบนั้น มันมีค่านะคะ
เป็นครั้งแรกที่มีคนส่งของมาให้จากต่างที่ต่างถิ่น
หนูอยากให้มีภาพแบบนั้นเกิดขึ้นอีก เป็นครั้งที่สอง สาม สี่...และต่อๆไปค่ะ

===============================
เพิ่งเข้าไปเยี่ยมหน่วยพิทักษ์ป่ามาค่ะ มาเปิดกระทู้อีกที....ดีใจมากๆค่ะ

ขอบคุณทุกกำลังใจ และทุกน้ำใจที่ส่งมาให้พี่ๆเจ้าหน้าที่นะคะ
ก่อนอื่นหนูขอเรียนว่า ตอนแรกที่หนูตั้งกระทู้ เพราะ นึกถึงแค่การเขียนจดหมาย หรือโปสการ์ดถึงเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า แค่นั้นเองจริงๆค่ะ
แล้วพอมี PM บ้าง หน้ากระทู้มาบ้างว่าอยากส่งของ ขนม มาให้เจ้าหน้าที่ฯ
หนูก็เลยไปปรึกษากับพี่ๆคนอื่นๆ ก็เลยได้ข้อสรุปอย่างที่โพสไว้ก่อนหน้านี้

สำหรับหนังสือ นิตยสาร  หากส่งมาถึงหนูจะให้หัวหน้าพิจารณาความเหมาะสมนะคะ
บางเล่ม ที่เนื้อหาสาระมีประโยชน์ เหมาะสำหรับที่จะไปไว้ในห้องสมุด หนูขออนุญาตเอาไปมอบให้กับห้องสมุดโรงเรียน และห้องสมุดประชาชนนะคะ

ทุกอย่าง อาจจะไม่สามารถส่งให้ทั่วถึงทุกพื้นที่ ทุกหน่วยพิทักษ์ป่า ทุกๆเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า อาจด้วยระยะทาง การเดินทาง การปฏิบัติงานต่างๆ

หนูปฏิบัติงานอยู่ในสำนักงานมรดกโลกทางธรรมชาติฯทุ่งใหญ่-ห้วยขาแข้ง
น้ำใจเหล่านี้ อาจจะกระจายไปได้แค่ในวงแคบ ก็คือ สามพื้นที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าเท่านั้น
(ห้วยขาแข้ง, ทุ่งใหญ่นเรศวรด้านตะวันตก, ทุ่งใหญ่นเรศวรด้านตะวันออก)
หรือแม้แต่พื้นที่ทุ่งใหญ่ฯ ด้านตะวันตก หนูก็ยังไม่มั่นใจเลยว่า น้ำใจเหล่านี้จะไปถึงได้จริงๆหรือเปล่า

.....อาจจะมีเจ้าหน้าที่บางส่วนที่ได้รับ แต่ไม่ทั้งหมด หากทุกคนยังยืนยันที่ส่งมอบน้ำมามาให้ หนูก็จะยินดีรับไว้ และทำตามวัตถุประสงค์ของน้ำใจนั้น

ส่วนพื้นที่อื่นๆนอกเหนือจากนี้ มันเกินกำลังของหนูจริงๆค่ะ

ภาพประกอบ บรรยากาศจริงของการเดินลาดตระเวน ขสป.ทุ่งใหญ่ด้านตะวันตกค่ะ

แก้ไขเมื่อ 10 เม.ย. 55 20:48:19

แก้ไขเมื่อ 05 เม.ย. 55 09:57:31

แก้ไขเมื่อ 02 เม.ย. 55 21:07:06

แก้ไขเมื่อ 01 เม.ย. 55 18:16:30

จากคุณ : เด็กหญิงมะเดี่ยว
เขียนเมื่อ : 1 เม.ย. 55 10:56:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com