Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีข้อสงสัยครับ อันเนื่องมาจาก Fly Thru + VISA New Zealand + การ Verify เอกสาร ติดต่อทีมงาน

ผมและเพื่อนอีก 4 คนรวมเป็น 5 คน จะไปนิวซีแลนด์กันวันพุธนี้ครับ

กลุ่มของเราขอวีซ่านิวซีแลนด์เป็นแบบ group (เพราะเฉลี่ยต่อคนถูกกว่า)
ซึ่งนั่นคือ ตอนที่เดินทางเข้า NZ และออกจาก NZ เราต้องเข้าและออกพร้อมๆ กัน

ผมและเพื่อนอีกสองคน (ขอเรียกว่า กลุ่มย่อย A) จองตั๋วเป็นแบบ fly thru BKK-KUL-CHC
นั่นคือ เช็คอิน+โหลดกระเป๋ารอบเดียวที่สุวรรณภูมิเลย ไม่ต้องผ่าน ตม. มาเลย์อีก
ออกเดินทาง BKK-KUL โดยไฟลท์ FD3575 เครื่องออก 18:30 ของวันที่ 4 เมษา

ส่วนเพื่อนผมอีกสองคน (ขอเรียกว่า กลุ่มย่อย B) จองแบบ fly thru เช่นกัน
แต่ขาไป BKK-KUL คนละรอบกัน
โดยเดินทางโดยไฟลท์ AK839 เครื่องออก 16:55 ของวันที่ 4 เมษา

แต่ทั้งสองกลุ่มย่อยก็ไปเจอกันที่ KUL โดยต่อเครื่อง ไฟลท์ D7 282
ไป CHC ไฟลท์เดียวกัน ถึง CHC พร้อมกัน ตามเงื่อนไขของ VISA แบบ group

ทีนี้ ที่ผมหวั่นๆ ว่าจะมีปัญหา คือตอนเช็คอินและ verify เอกสาร
ที่เคาเตอร์หางแดงที่สุวรรณภูมิอ่ะครับ
เพราะพนักงานที่เคาเตอร์ เมื่อเห็นว่าปลายทางคือ NZ ก็จะต้องเช็คว่าผู้โดยสารมีเอกสารวีซ่าหรือไม่
แต่ทีนี้ กลุ่มของผมดันเดินทางไฟลท์ขาออกจาก BKK ไม่พร้อมกัน
และเอกสาร VISA แบบ group ตัวจริง อยู่ที่ผม
ซึ่งกลุ่มย่อย A ที่ผมเดินทางไปด้วยจะไม่มีปัญหา
แต่ปัญหาจะมาอยู่ที่กลุ่มย่อย B ที่เดินทางก่อน ซึ่งจะไม่มีเอกสาร VISA แบบ group ติดตัวอ่ะครับ

ตรงนี้ ผมจะทำยังไงได้บ้างครับ
เพราะกลุ่มย่อย B ออกเดินทางก่อนกลุ่มย่อย A ถึง 1:35 ชม.
กลัวว่า ถ้าผมไปเช็คอินหรือ verify เอกสารพร้อมกับกลุ่ม B
ไฟลท์ของผมจะยังไม่เปิดเคาเตอร์อ่ะครับ
หรือว่า ถ้าทำ web check-in มาก่อน จะไม่มีปัญหาเรื่องนี้
สามารถ verify เอกสาร และโหลดกระเป๋าได้ก่อนเปิดเคาเตอร์เ็ช็คอินได้เลยอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

จากคุณ : David_kop
เขียนเมื่อ : 3 เม.ย. 55 03:38:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com