Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไปมาแล้วเกาะเต่า เล่าให้ฟังจริงๆ พร้อมเกร็ดการเตรียมตัว และข้อสังเกต ฉบับมนุษย์เงินเดือน ติดต่อทีมงาน

ปีนี้ trip แรกฉลองฮันนีมูนกันที่ทิพย์วิมานรีสอร์ทเกาะเต่านะครับ 3 วัน 2 คืน เดินทางด้วยลมพระยาครับ ขออภัยไม่มีรูปนะครับ เพราะเมมที่ถ่ายรูปวิว ถอดออกมาเก็บ พอจะใช้อ่านมันไม่ออกเลยครับ กะลังหาวิธี >_<'

ก่อนออกเดินทาง
xก็เตรียมตัวซัก 3 สัปดาห์ในการหาทางไปราคาประหยัดสุด
สรุปด้วยจองผ่าน agent เพราะให้ยอดจัดต่ำที่สุดเท่าที่หาได้

xทัวร์ดำน้ำที่เกาะก็จองก่อน เพราะที่ รร. agent บอกขึ้นแล้วราคาเดียวกัน พอขึ้นเกาะก็จริงครับ ป้ายเดิมๆที่เพื่อนๆเคยถ่ายกันไว้ วันที่ผมไปเค้าแปะราคาใหม่กันหมดแล้วอะครับ
สรุปจองผ่าน agent ทัวร์

xจองรร. พบว่าบางที่ก็จองโดยตรงถูกกว่า จองดีลถูกกว่า หรือผ่าน agent ถูกกว่า เมื่อเลือก รร.แล้วก็วิ่งหาเวป agent จองรร.ทันที
อ้อ อันนี้มีคำแนะนำจากเพื่อนๆในพันทิพเยอะเลยรวบไว้ในเวป www.itswork.in.th อะครับ
สรุปจองผ่าน agent ที่ถูกที่สุดราคาเท่ากับจองโดยตรงกับรร. โชคดีได้ราคาไม่เกินงบมากเพราะมีโปรจากรร. พอดี

สรุปยอดคร่าวๆ ตกคนละ 3750 พอดีอาหาร 3 มื้อ สำหรับยอดจัดนี้
ไปเทียบกับทัวร์ที่อยู่ใน range เดียวกันที่่ยอดคนละ 5600 ต่อคน แต่อาหาร 6 มื้อ
ดังนั้นมีงบอาหาร 3 มื้อทีเ่หลือคนละ 1850 ทีเดียว ไม่ต้องคิดมาก จัดเองโลด

เพื่อความสะดวกเราเลือกลมพระยารอบดึก เพราะเดินทางจากกรุงเทพเกาะเต่ากรุงเทพ ด้วยการผูกขาดการเดินทางทั้งหมดเจ้าเดียว ไม่ตกรอบชัวร์ ออกเดินทางคืนแรกไปถึงเกาะตามแผนในเช้าวันถัดไป

เกร็ดวันแรก
xกินข้าวมาเลยจากบ้าน
xกลางคืนแวะจุดจอดกินข้าวคนขับ สามารถแวะซื้อของราคานักท่องเที่ยวได้ที่นี่
ห้องน้ำดีทีเดียว
xตอนอยู่บนเรืออย่าลืมดูทิศเดินเืรือที่วิ่งออกตะวันออกเฉียงใต้เล็กน้อย คนนั่งกราบซ้ายรับวิตามิน D :) เต็มๆตลอดการเดินทาง
xมื้อเช้าที่ท่าเรือสำหรับรอบเช้า ร้านยังไม่เปิดเล้ย พึ่งขนมที่ซื้อไว้เมื่อคืนก็ดีไม่น้อยนะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นอย่างนี้ทุกวันหรือเปล่า
xราคาอาหารที่ท่าเรือบางรายการ และ minimart ไว้รองรับชาวต่างชาติครับ

ถึงเกาะรีสอร์ทร้อยละ 90 มีรถส่วนตัวมารับเพราะที่หรูๆจะอยู่ห่างไกล บนเชิงเขาเดินไปหอบไปแน่ ไปถึงเช็คอินได้ทันทีดีใจ ให้แฟนนอนต่อ ส่วนตัวออกไปหารถเช่าดีกว่าเดี๋ยวพาแฟนไปกินข้าวเช้าตอนเีที่ยงกัน
เลือกร้านที่คนเฝ้าร้านเป็นเจ้าของเองซึ่งรู้ทีหลังเป็นป้าใจดีใช้เวลาเดินประมาณ 15 นาทีจากโรงแรม แล้วควบกลับไปรับแฟน
ล๊อกรถอย่างดี อ้อค่าตัว 200 ต่อวันครับ ถ้าเป็น 4 ล้อ ป้าบอก 500 ต่อวัน ราคาถูกลงเพราะมีเยอะเจ้า เย้ผู้บริโภคยิ้ม
ออกมาพาแฟนไปกินข้าว พบว่าล๊อกคอรถค้าง (ตอนหลังป้าบอกว่าไม่ต้องล๊อกคอ ไม่ได้ใช้นานเลยค้าง ที่เกาะเค้าไม่ล๊อกกันเพราะไม่รู้จะหายยังไงมันอยู่บนเกาะนิ)
กลับไปเอากุญแจไปแลกเอารถอีกคันมาใช้งาน

กินข้าวสบายใจเลือกร้านราคามิตรภาพตั้งนาน orchid restaurant
ค่าอาหาร 135

ไปต่อกันที่จุดชมวิวแรก ที่อยู่ใกล้ freedom beach resort แหลมตาโต๊ะ ถ้าจำไม่ผิดมีเวลาจำกัดไม่ควรเย็นเกินไปเพราะเป็นที่ส่วนตัว

อ้อมีเหตุเกิดตอนจอดดูแผนที่แล้ว พอกลับมาสตาร์ทรถไม่ติด โทรกลับโรงแรมช่วยติดต่อร้านเช่าให้หน่อยลืมขอเบอร์ไว้ ไม่นานเจ้าของโทรกลับมาสรุปสตาร์ทรถ auto ต้องเอาคันจอดขึ้นก่อนนะ ไอ๊ย่า
อ้อ คิดว่าชื่อจุดชมวิวเซนต์จอห์นนะครับ ขออภัยหากผิด
คำแนะนำคนแถวนี้คือเดินตามทางที่เค้าเดินกันนั่นเอง มีรอยสึกจากการเดินนำร่องไว้แล้ว
เลาะไปตามทางไม่นานเจอจุดที่ว่า มองกลับเข้าเกาะเห็นเป็นรูปเต่าจริงๆ อิอิสวยสะใจ
ไปต่อกันจุดที่ 2 เพราะเย็นแล้วที่ระเบียงดุสิตบัญชา วิวเลยเป็นรองไปเลยเมื่อเทียบกับจุดแรก

เย็นแล้ว และพรุ่งนี้มีทัวร์ดำน้ำเลยคุยกันว่าค่าเช่ารถวันละ 200 เก็บไว้ไปกินอาหารเย็นโรงแรมเย็นพรุ่งนี้ดีกว่าว่าแล้วก็คืนรถเลย หลังกินข้าวเย็นเสร็จ
อ้อมื้อเย็นกินก๊วยเตี๋ยวสองคนสามชามจัดไป 200 แพงกว่ากลางวันอีกกับร้าน 995duck

เดินกลับที่พักกับแฟน มีมะหมามาส่งระหว่างทางที่เดินผ่านบ้านคนแถวนั้นด้วย
แปลกมากพอเดินมาซักพักเริ่มมืดวิ่งกระดิกหางดีๆ ขู่เราซะงั้นวิ่งชนด้วย ดีไม่กัด สงสัยยามวิกาลแล้วเกือบไป

เกร็ดวัน 2
xเดินเปลี่ยวตอนดึกๆที่นี่เปลี่ยวจริงอะไรจริง ถ้าไม่ใช่ zone ริมหาด
xร้านอาหารบางร้านมีราคาคนไทย ชาวต่างชาติแยกกันด้วยถามได้ครับ
xของบางอย่าง 7 ถูกกว่าซะงั้น
xน้ำมันรถมอเตอร์ไซต์ ลิตรละ 35-40 กม.นะครับ ดังนั้นเกาะเต่าเส้นหลักมีความยาวประมาณ 10-12 กม.ครับ ขออภัยจำไม่ได้ ดังนั้นเอาอยู่แน่นอนน้ำมัน 1 ลิตร
x เลือกร้านมอเตอร์ไซต์เช่าดีๆ เพราะช่วงเย็นระหว่างเดินกลับรร. ถ้าร้านที่คนเฝ้าเป็นพม่ามักจะมีเรื่องค่าเสียหาย รอยบนรถครับ คุยกันนาน เจอฝรั่งเอาค่าซ่อมมาโชว์กัน 4k แต่ไม่ได้อ่านรายละเอียดนะครับ

รุ่งขึ้นกินข้าวเช้า รร. รอรถของทัวร์ดำน้ำมารับ
ขึ้นเรือออกเดินทาง แวะตามจุดที่กำหนด วันนี้อ่าวฉลามเจอฉลาม 7 ตัวแหนะสุดยอด แต่ไม่ได้ไปกะเขาหรอกเพราะดำน้ำครั้งแรก อยู่แถวๆท้ายเรือเอาเอิ๊ก
ขึ้นเกาะนางยวลแวะชมบรรยากาศวิวสวยตอนบ่าย 1 ถึงบ่าย 3 แดดเปรี้ยงทั้งวัน แต่สนุก และสวยครับ ตอนนี้คนทัวร์จ่ายค่าขึ้นเกาะให้ อิอิ
ตกเย็น รถกลับมาส่งที่พักเช่นเคย กลับไปอาบน้ำ
ออกมากินข้าว รร. ราคาชาวต่างชาติแบบริมหาดจริงๆ แต่หักลบค่าเช่ารถแล้วคุ้มเลยสั่งน้ำอัดลมมาฉลอง 2 คน ลืมไปราคาชาวต่างชาติ
ยอดจัดออกมา 370 เยย

เกร็ดวัน3
x ครีมกันแดด ผ้าคลุม หรือผ้าเช็ดตัวมีไว้ไม่ผิดหวัง
x ทีมงานทัวร์ให้เอา snokel และชุดขึ้นเกาะด้วย หวังจะดำน้ำบนเกาะต่อ แต่เดินชมวิวอย่างเดียวก็หมดแรงแล้ว
สรุปได้ใส่ไปถ่ายรูปวิวบนจุดชมวิวเกาะนางยวลด้วย ใส่กันอยู่ 2 คนตลอดทาง 55

เมื่อวานทีมงานรร. มานัดแนะเรื่อง checkout ไว้แล้วสำหรับคนกลับรอบเช้า หรือบ่ายดังนั้นออกมาก็เช็คเอาท์เลย
แวะไปกินข้าวเช้ารร. ก่อนขึ้นรถ รร. มาส่งที่หาด
ลงทะเบียนที่ลมพระยาขากลับ เวลาเหลือเลยตุนของกินกับ seven ซะ ถ้าคุณว่าราคาเมื่อเทียบกับของที่หาดท่ามะขามน้อยโดนใจ
เดินหาของฝากไม่เจอ เลยเดินเล่นถ่ายรูปบนหาดแทน
เรือออกตามเวลา ถึงตามเวลา มีช่วงให้กินข้าวกลางวันก่อนขึ้นรถกลับกรุงเทพ
ขากลับเหมือนเคยแวะร้านของฝากราคาต่างชาติ  shop เสร็จหันหลังขึ้นรถ เจอ PT mart ราคาคนไทย อดอุดหนุนไป
ถึงบางลำภู แท็กซี่ ตุ๊กตุ๊ก จะรับคนต่างชาติเท่านั้น ช่วงเก็บตังค์เค้านะ
เดินออกมาราชดำเนินไม่ไกลมากขึ้น taxi ที่ผ่านมาไปส่งที่บ้านสบายใจ

เกร็ดวันกลับ
x ใจกล้าพอลองไปซื้อของกินที่ PT mart แทนร้านของฝากต่างชาติดู แต่ผมไม่เคยทำเลยนะครับ เพราะทัวร์มักจะดีลกับร้านของฝากไว้เอาคนมาลง ถ้าเราทำอย่างนี้จะเป็นไรเปล่าครับ
xที่บางลำภูไม่ต้องรอขึ้นรถแถวนั้นถ้าคุณเป็นคนไทย เดินมาถนนใหญ่ดีกว่า
x มื้อเย็นคือตอนบ่าย 3-4 ที่แวะร้านของฝากถ้าคุณเป็นคนกินข้าวเย็นก่อน 21:00 ซื้อมาตุนเลยครับกินกันบนรถหรือที่ร้านนะครับ
x มื้อกลางวันที่ท่าเรือท่ามะขามน้อยครับ

สรุป มีคชจ.เพิ่ม 3 มื้อแบบเทพก็ตก 900 ต่อคนได้เลย
แบบมนุษย์เงินเดือนทั่วไปก็ 240 ต่อคนครับ
ของใช้จิปาถะที่ซื้อเพิ่มแม้จะไม่ได้ใช้อย่างยากันยุง และขนมบนเกาะ น้ำมัน ค่าเช่ารถรวม

แยกใส่ค่าจัดทัวร์เบื้องต้นทั้งหมด 2 คน โดยประมาณครับ 9386 ครับผม

แก้ไขเมื่อ 04 เม.ย. 55 16:53:02

จากคุณ : Achibatuu
เขียนเมื่อ : 4 เม.ย. 55 15:38:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com