Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเซียนญี่ปุ่นค่ะจากที่เคยไปมาประทับใจอันไหนมากกว่ากัน ใบไม้เปลี่ยนสีVSซากุระ ติดต่อทีมงาน

ถามเซียนญี่ปุ่นค่ะ ตอนนี้กำลังคิดไม่ตก เราเคยไปญี่ปุ่นมาแล้ว เมื่อ4ปีก่อน เคยไปกะทัวร์มาปีนี้ คิดถึงญี่ปุ่นมาก เลยอยากไป อยากถามว่า

1. ไปญี่ปุ่นคนเดียว เดินทางเอง เที่ยวเอง ประมาณ10วัน น่ากลัวไหมคะ เราคงอยู่โตเกียวแป๊บเดียวนอกนั้นออกเมืองอื่นอ่ะคะ แต่เราคงไม่ไป พวกฟูจิ  ล่องเรือ กินไข่ดำพวกนั้นเพราะไปมาแล้วอ่ะคะ อยากลองไปเมืองอื่นๆบ้าง ใครมีเมืองไหนน่าสนใจแนะนำเลยนะคะ

2.เพื่อนๆจะเลือกอะไรระหว่างไปดูซากุระ กับใบไม้เปลี่ยนสี เพื่อนๆที่เคยไปชอบอันไหนมากกว่ากัน
เรายังไม่เคยดูทั้งสองอย่างเลยค่ะ เห็นช่วงเมษาคนไปดูซากุระเยอะมาก เลยกลัวว่าถ้าไปช่วงนั้น จะแออัดเกินไปไหมทั้งที่พัก ที่เที่ยว การเดินทาง หรือใครมีคำแนะนำดีดีบอกได้เลยค่ะ
-ใครพอจะทราบกำหนดใบไม้เปลี่ยนสีบ้างคะ เริ่มจากเมืองไหน เดือนไหน

3.สถานการณ์ประมาณนี้ ถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกอะไร ระหว่างชอยส์
a) ไปเที่ยวช่วงที่เพื่อนสนิทของเรา ที่เรียนอยู่ที่โตเกียวได้หยุด แล้วไปเที่ยวด้วยกัน เราจะได้ไม่ต้องไปลุยเดี่ยว จะเป็นช่วงปลายธันวา-ต้นมค. ค่าตั๋วค่อนข้างแพงเลยทีเดียว และไม่แน่ใจว่ามีที่เที่ยวอะไรบ้าง เพราะช่วงใบไม้เปลียนสีก็ผ่านไปแล้ว คงต้องไปตะลุยหนาวๆแทน เห้นเพื่อนบอก ไม่ไกลจากโตเกียวก็มีที่เล่นสกี แต่ถ้าถามเราอยากไปช่วงใบไม้เปลี่ยนสีมากกว่า เพราะหิมะเราไปเล่นที่Mt.Buller australia มาเมื่อปีก่อนนี่เอง

b) ไปช่วงพย.-ต้นธันวา จะได้ดูใบไม้เปลี่ยนสี แต่ปัญหาถ้าไปช่วงนั้น เราจะมีเวลาเที่ยวกะเพื่อนแค่เสาร์-อาทิตย์ นอกนั้นเราต้องลุยเดี่ยวไปเมืองอื่นๆ ต้องเป็นผู้หญิงbackpackคนเดียว ปกติเราแบ็คแพ๊คนะคะ แต่ก็จะมีเพื่อนไปอย่างน้อย1คนเสมอ เรากะว่าถ้าไปช่วงนั้นเราคงไปแถบคันไซอ่ะคะ

c) ไปเมษาเลย ไปดูซากุระ เพื่อนคงพาเที่ยวได้เสาร์อาทิตย์นอกนั้นเราลุยเดี่ยว
backpackคนเดียว อีกเช่นเดิม

4.ไม่ทราบว่า ช่วงกุมภามีงานหรือเทศกาลอะไรที่น่าสนใจบ้างคะ

ขอบคุณมากนะคะ

จากคุณ : Chocoholic Mysteries
เขียนเมื่อ : 16 เม.ย. 55 01:11:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com