Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณเคยเขียนชมพนักงานกันบ้างไหมครับ.....T-T ติดต่อทีมงาน

แค่ถามเฉยๆนะครับ ไม่ได้เรียกร้องให้เขียน
เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าทำดีอยากได้สิ่งตอบแทน
(ซึ่งจริงๆแล้วอยากได้)

ผมเป็นพนักงานต้อนรับของสายการบินต่างชาติแห่งหนึ่ง
เวลาเจอคนไทยบนเครื่องจะดีใจมาก แต่ขณะเดียวกันก็เหนื่อยมาก

เหนื่อยมากจริงๆครับกับการต้องรับมือกับผู้โดยสารที่พูดภาษาเดียวกัน

คนจีนที่ว่าแย่ๆ แต่เรายังดุได้ มาหยิบของในคาร์ทเสริฟเรายังตีมือได้
ไม่โกรธไม่ด่า
คนเกาหลีก็เช่นกันจะโกรธจะวีนก็แค่เครื่องดีเลย์ และต้องมีตัวนำเท่านั้น

แต่คนไทยนี่สิ ขืนทำแบบนั้นมีหวังตาย

จริงๆมันก็มีดีมีร้ายปนกันแหละครับ คนไทยดีๆก็มีเยอะแยะ ที่ไม่ดีก็มีปะปน

คนไทยนั้นพอขึ้นเครื่องต่างชาติที่ไม่มีคนไทยก็จะเจี๋ยมเจี้ยม
สงบเสงี่ยม แต่พอเจอพนักงานคนไทย หรือมีพวกก็เป็นอีกเรื่อง

ที่ผมเจอบ่อย ถี่ยิบก็คือ

ขอของ ขอหมอน ผ้าห่ม ของเล่น เหล้า น้ำขวด ถาดอาหาร ถุงยังจะเอา
ผมก็ให้ ให้ทุกอย่าง แต่บางครั้ง เหมือนเราเสริฟอยู่ ก็หยิบเอง
ไวน์ เหล้าขวดเล็ก หยิบกันสนุกสนาน เตือนบอกจะหยิบให้ก็ไม่ฟัง

แถมยังว่า "อยู่เฉยๆไปเหอะน่า ไม่มีใครด่าน้องหรอก" หันไปพูดกับเพื่อน
"ของตัวเองก็ไม่ใช่ งกไปได้" ดูสิ

มีอยู่ครั้งหนึ่งกำลังเสริฟ พี่ขอทุกอย่าง 7-8 คน รุมทึ้งทั้งผมทั้งของบนคาร์ท
หยิบกันมันส์มือ จะไปเสริฟคนอื่นต่อก็ไม่ได้

เพื่อนพี่ยังไม่ได้เหล้าเลย
มีซุเวอเนียมั๊ย เอาของเล่น ไม่รอๆ ไปเอาเลยชอบลืม เอานี่ด้วย
เอาเหล้านี่มาชิมหน่อยสิ น้ำอะไรขอหน่อย อี๋ไม่อร่อยเอาคืนไปๆ(เก็บไว้ที่พี่ก่อนนะครับเดี๋ยวผมมาเก็บ)ไม่ได้เห็นมั๊ยโต๊ะพี่เต็ม

อ้าวนี่เนื้อวัวนี่พี่ไม่กินเนื้อ(ก็บอกว่าข้าวกับเนื้อๆไง ก็ยังจะเอา เอ้)

สุดท้ายด้วยความเหนื่อยบวกยังเป็นปุถุชนและอ่อนประสบการณ์
ผมจอดคาร์ทรถเข็น และประกาศก้องไปยังผู้โดยสารที่เหลือที่ยังไม่ได้น้ำได้ข้าวว่า

"ท่านผู้โดยสารที่เหลือครับ ขอโทษที่อาจต้องปล่อยให้ท่านต้องทนหิว
ต่อไป ขณะนี้ผมกำลังให้บริการผู้โดยกลุ่มนี้ซึ่งมี demand มากมายเหลือเกิน ยังไม่สามารถบอกได้ว่าจะเสร็จเมื่อไหร่ จึงขออภัยมาณที่นี้ด้วย"

แล้วผมก็จอดรถเข็น บอกกับคนไทยกลุ่มนั้นว่า
"พี่อยากได้อะไรพี่เอาไปเลยครับ เอาไปเลย" ด้วยความสุดจะทน

แล้วไงต่อรู้มั๊ยครับ

.....หยิบครับทีนี้ ชั่วพริบตาเดียว หมดเกลี้ยง โดยไม่สนใจว่าคนอื่นยังไม่ได้กินเลย และไม่เข้าใจว่าผมประชด!!

วันนั้นโดยหัวหน้าด่า ผู้โดยสารด่า เข็ดเลยครับกับการแก้ปัญหาด้วยวิธีไร้สติและไม่เป็นมืออาชีพแบบนี้

อ้อ แล้วชอบชม ชมอยู่นั่นหล่อ น่ารัก ทำงานดี บริการดี
แต่ลงท้ายต้องขอ ที่เคยเจอจุกที่สุดคือขอเสื้อที่เอาไว้ใส่เสริฟ จะเอาให้ได้
ถึงขนาดไม่ให้จะเขียนเมลด่ากับทางบริษัท

ที่มาบ่นนี่ไม่ใช่ไม่พอใจนะครับ เล่าสู่กันฟัง เข้าใจว่าพวกเราเลือกอาชีพนี้
แล้วเราต้องยอมรับมัน แต่ขณะเดียวกันเราก็อยากให้ผู้โดยสารได้พัฒนา
ไปอีกขั้นให้เท่าทันกับบริการระดับเวิร์ลคลาส(เขาว่างั้น)

เราทุกคนแหละบริการสุดใจขาดดิ้น ถ้าคนไม่มีใจบริการ ง่ายๆเลยครับ ยื่นน้ำให้จบ แต่อีกคนยื่นให้พร้อมกับยิ้มและบอกว่ารับอะไรเพิ่มมั๊ยครับ อันไหนคุณชอบมากกว่ากัน ถ้าเราทำแบบแรกคุณโอเค พอเราทำแบบที่สองคุณก็โอเค ถามว่าใครมันจะเหนื่อยพูดแบบที่สองกับผู้โดยสารทุกคนที่ถ้าถามแบบนี้แล้วรับรองต้องขอเพิ่ม

เขียนๆไปเหมือนจะเรียกร้อง จริงๆไม่ได้ตั้งใจหรือ บอกให้ทุกท่าน "ต้อง"
นะครับ เพียงแต่หากท่านประทับใจการทำงานของพนักงาน

อย่าลังเลที่จะเขียนคำชม จะเขียนใส่เศษกระดาษ กระดาษซับมัน ทิชชูเช็ดขี้มูก เขียนมาเถอะครับ อย่าเก็บไว้วันรุ่งขึ้นท่านอาจลืม แต่หากท่านเขียน
วันรุ่งขึ้นชีวิตพนักงานคนนั้นอาจเปลี่ยนก็ได้

รู้มั๊ยคนบางคนทำดีมาตลอดการทำงาน แต่โดนด่าครั้งเดียวด้วยน้ำมือคนที่พูดภาษาเดียวกับเธอเพราะเธอเสร่อไปขอดูบอร์ดดิ้งพาร์สนาง ถึงขนาดโดนหยุดบินไปเดือนนึง หลังจากนั้นเพื่อนผมคนนี้เลิกเลยครับ ทำงานเป็นคนละคนเลย
เธอบอกเธอหมดใจ

นี่ที่ผมมาเขียนวันนี้ก็คิดว่าคงมีหลายคนด่า และคนไม่เห็นด้วย
แต่ก็น้อมรับครับ แค่อยากสะท้อนให้เห็นอีกมุมนึงของชีวิตคนทำงานบริการ

แต่ถึงอย่างไรคราวหน้าหากเจอผู้โดยสารไทย ผมก็คงดีใจและบริการสุดชีวิตเหมือนเดิม อาจมีเดินไปสบถในครัวบ้างเป็นบางครั้งด้วยความเหนื่อย
แต่รับรองว่าก็จะออกมาพร้อมรอยยิ้มและไวน์ขวดที่ 8 ที่ท่านขอ(ป้าดื่มเพื่อสุขภาพนะลูก....สุขภาพป้าสิเมาหน้าแดงขนาดนี้)

เพราะอย่างไรพวกท่านก็เหมือนคนในครอบครัวใหญ่ที่ผมมี(คนไทยด้วยกัน)

สุดท้ายนี้ ขอให้ท่านมีความสุขกับการเดินทางและขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ
เราหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้ต้อนรับท่านอีกในเที่ยวบินต่อไป

ขอบคุณและสวัสดีครับ....

จากคุณ : บีบิมบับ
เขียนเมื่อ : 23 เม.ย. 55 12:57:26 A:58.8.23.82 X: TicketID:118628

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com