Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++ความสุขเล็กๆน้อยๆ วันนี้ ผมพาฝรั่งเข้าบ้านครับ++ โอ้ บร๊ะเจ้า เขาขี่จักรยาน จากฝรั่งเศส มา อัมพวา ติดต่อทีมงาน

ถ้าไม่เล่า คงอัดอั้น ครับ...

.

เที่ยงนี้ ระหว่างที่ผมขับรถ จากตัวจังหวัด กลับบ้าน

ผมขับผ่าน ฝรั่งคู่หนึ่ง ชาย+หญิง ที่ขี่จักรยานคันยาว กลางแดดเปรี้ยง ถนนไปกลับ6เลนส์  มุ่งหน้าไปอัมพวา

ผมขับเลยไป จอดรอเขา ใต้ร่มเงาสะพานลอย

พอเขาขี่จัรยานใกล้เข้ามา ผมโบกมือให้เขาจอด

เขาชี้ที่ตัวเขา เป็นการถามผมว่า โบกมือ ทักเขาเหรอ
.

ผมถามเขาว่า มีอะไรให้ช่วยมั๊ย

เขาบอกว่า กำลังจะขี่ไปตลาดน้ำดำเนินสะดวก

เขามีโปรแกรมเที่ยว ตลาดน้ำดำเนินสะดวก ในเช้าพรุ่งนี้
.

ผมบอกเขาว่า ไปอาบน้ำ พักผ่อน ที่บ้านผมก่อนมั๊ย

เพราะ ดูจากสภาพเขาแล้ว คงร้อนเต็มทน ที่ขี่จักรยานกลางแดด พร้อมชุดหนาๆ สัมภาระอีกเต็มจักรยาน เหมือนอพยพมาจากไหน
.

ระหว่างนั้น ผมก็ชวนเขาคุย โน่น นี่ นั่น  แล้ว ผมก็วกมาพูด โน้มน้าว ให้เขาแวะไป อาบน้ำที่บ้านก่อน

เขาก็คุยภาษาของเขาอยู่นาน  ผู้หญิงท่าทางคุยโน้มน้าวผู้ชาย
.

ผมก็แอบลุ้นว่า ได้โปรดเถอะ โปรดตอบตกลงด้วยเถอะ

ผมอยากมีโอกาส ทำให้ คุณสองคน  " ประทับใจคนไทย ประทับเมืองไทย "

.

เขาคุยอะไรกันก็ไม่รู้ นานชะมัด  ถ้าแปลเป็นไทย ผู้ชายอาจพูดว่า

" ไอ้หมอนี่ เป็นใครก็ไม่รู้ ไว้ใจมันได้เหรอ ท่าทาง"ผู้ชายพายเรือ"  ตัวเตี้ย  หน้าแป้นๆ ไม่น่าไว้ใจ
อยู่ดีๆ จอดรถ โบกมือชวนเราไปอาบน้ำที่บ้าน  มันต้องเป็นมิจฉาชีพแน่ "
.

ผมก็ลุ้นมากเลย ในใจก็แปลเป็นไทยไปด้วย ว่า เขาคุยอะไรกันวะ

ผู้หญิงฝรั่ง อาจพูดว่า "  แหม ! พี่ , กลัวอะไร  มันตัวเตี้ยแค่นี้  ยกขาเตะ ยังไม่ถึงเอวพี่เลย
น้องว่า ไอ้หน้าแป้นเนี่ย  มันน่าจะกลัวพี่มากกว่านะ  พี่น่ะ ;ฝรั่งตัวสูง ยาว ใหญ่  ยังไงก็เอามันอยู่ "

ในที่สุด  เขาก็ตอบตกลง ไปอาบน้ำ พักผ่อนชั่วครู่ ที่บ้านผม

ไชโย  ผมอยากให้ ฝรั่ง ประทับใจคนไทย  และ เมืองไทย
.

ผมขี่รถ นำเขา เป็นระยะๆ  ในใจก็คิดว่า เขาจะเปลี่ยนใจมั๊ยเนี่ย

ดีนะ ที่วันนี้ ผมแต่งตัวเรียบร้อย เสื้อแขนยาว ติดกระดุมแขนเสื้อเรียบร้อย
น่าไว้วางใจ ระดับนึง  ฮิฮิ
.

ผมจอดแวะร้านขายของชำ ก่อนเข้าบ้าน รอเขา แต่เขาไม่ซื้ออะไร

จนกระทั่ง เขามาถึงบ้านผม    

ดีใจครับ  ในที่สุดเขาก็มา  ไม่เปลี่ยนใจเลี้ยวรถไปทางอื่น

ไม่งั้น ผมคงเสียความมั่นใจ ว่า หน้าตาผม มันไม่น่าไว้ใจ ขนาดนั้นเหรอ ฮิฮิ
.

ผมแนะนำ ห้องน้ำกลางแจ้ง ในสวน ให้เขาเป็นอย่างแรก

พาเขาไปเดินดู บรรยากาศ ริมแม่น้ำ
.

เขาสองคน เป็นชาวฝรั่งเศส  ขี่จักรยาน มาจากฝรั่งเศส
.

โอ้  บร๊ะเจ้า  เขาสองคน ขี่จักรยานจากฝรั่งเศส มาอัมพวา  ช่างเท่ อะไรอย่างงี้

อยากลงไปกราบงามๆ ...
.

ถ้าอย่างงั้น  ผมต้องดูแลเขา ให้ดีที่สุด

เพราะ เขาคือ ตัวแทนความฝันของผม ที่อยากเดินทางรอบโลก  แต่มันก็เป็นได้แค่ความฝันสำหรับผม

.

เขาชี้ให้ดู ธงชาติ ที่ติดที่จักรยาน  ที่เขาขี่ผ่านประเทศนั้น เริ่มจากเยอรมัน

ต้องบอกว่า  วันนี้ พระเจ้า ส่งเขา มาให้ผมดูแล

เพราะ หลังจาก ไปติดต่อราชการ  ผมก็แวะไปกินข้าว ที่ วัดน้อยแสงจันทร์  นานๆจะไปกินที่นั่น สักที
.

( กินไป คิดถึงพี่อ้อ สมาชิกห้องบลูฯ ไปด้วย  พี่อ้อเป็นลูกค้าที่ผมเทคแคร์ แบบพี่สาว  ไม่ใช่แบบลูกค้า

ทั้งที่ ผมเคยมากินร้านนี้ หลายครั้ง กับ หลายคน แต่ผมกลับคิดถึง พี่อ้อ ที่เคยมากินข้าวด้วยกันที่นี่

คิดถึง ครั้งแรก ที่ผมกับ พี่อ้อ ได้เจอกัน , ถ้าพี่อ้อ อ่านเจอตรงนี้  น้องชายคนนี้ คิดถึงพี่อ้อครับ  )
.

ถ้าเที่ยงนี้ ผมกลับเข้าบ้านเลย  ไม่ได้แวะไปกินข้าวเที่ยง ไกลขนาดนั้น  ผมก็คงไม่ได้เจอ ฝรั่ง คู่นี้

เวลาของเรา  คงไม่มาบรรจบ พบเจอกัน แบบนี้
.

ผม บอก ฝรั่งสองคนนี้ ว่า วันนี้  ห้องนอนชั้นล่าง ว่าง
ผมยินดีให้ฝรั่งคู่นี้พักที่บ้านผม โดยบอกเขาว่า
.

" ตอนที่ผมแบกเป้ไปต่างประเทศ ผมก็เคยได้รับการช่วยเหลือจากเจ้าบ้าน

วันนี้ ผมอยากเป็นเจ้าบ้าน ที่ได้ดูแลแขก อย่างคุณสองคนบ้าง

เป็น การสืบทอดประสบการณ์ดีๆ ในการแบกเป้ตะลอนๆ และ เป็นการขอบคุณ จาก รุ่นพี่ สู่ รุ่นน้อง "
.

ผมก็พาเขาชมบ้าน แล้ว ปล่อยให้ เขาคุยกัน ปรึกษากัน

เขาคุยกันนานมาก   ด้วยภาษาของเขา
.

ส่วนผม ก็ไปทำงานในสวน เงี่ยหูฟังว่า เขาคุยอะไรกัน แปลไม่ออกหรอก  
แต่ ผู้ชาย อาจพูดว่า " ไอ้หน้าแป้น  มันมาไม้ไหนเนี่ย  ทีแรก บอกว่า ชวนมาพักผ่อน อาบน้ำ คลายร้อย
ทีนี้  จะชวนค้างคืนที่นี่  เธอว่า เราสองคน สมควรไว้ใจ ไอ้หน้าแป้น นี่เหรอ  บลา ๆ ๆ "
.

ในที่สุด  ผู้ชาย ก็เดินมาถามผมว่า  ผมรู้สึกยังไง  ถ้าเขาตอบตกลงพักที่นี่ ในคืนนี้

.
ผมบอกเขา ว่า

" ผมรู้สึก ภาคภูมิใจ ที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของการเดินทางที่ยิ่งใหญ่ของคุณทั้งสอง  ( จากฝรั่งเศส ขี่จักรยาน มาอัมพวา ) "
.

ผมปล่อยให้เขามีเวลาอิสระ ตามสบาย เหมือน ที่นี่ เป็นบ้านของเขาเอง

ความสุขเล็กๆ ของเจ้าของบ้าน ในบ้านหลังเล็ก กับ คนแปลกหน้า ตัวยาว ใหญ่ จากฝรั่งเศส
.
( ผมชวนเขาค้างคืนที่นี่  พรุ่งนี้อีกคืน  หากเขาอยากใช้ชีวิตช้าๆ ที่อัมพวา ครับ )

จากคุณ : DevaPayu
เขียนเมื่อ : 25 เม.ย. 55 17:26:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com