Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

- กระทู้แรก " Kurokawa Onsen " เมือง Onsen สุดน่ารักที่ไม่มีทัวร์ลง - ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับเพื่อนๆ สมาชิก Pantip ทุกท่านครับ

กระทู้ที่เป็นกระทู้แรกในห้อง Blue สำหรับตัวผมเลยทีเดียวครับ

เป็นการไปเที่ยวต่างประเทศครั้งแรกของชีวิต และไปเที่ยวแบบลากกระเป๋าลุยเอง

เป็นการเดินทางที่สนุกมากครับ ใช้เวลา 7 วัน 6 คืน บนเกาะคิวชู ประเทศญี่ปุ่น

อย่างแรกขอขอบคุณ ผู้ที่เป็นหัวเรือใหญ่ของการจัดทริปครั้งนี้ คุณแฟน ขอบคุณครับ

ที่ขาดไม่ได้คือคุณ ลิปิการ์และคุณน้ำหวาน เพื่อนสมาชิกpantip ที่ช่วยแปลขอมูลต่างๆให้ ขอบคุณครับ

ที่ขาดไม่ได้คือ กระทู้คิวชูอารมณ์ดี ของคุณหนุมอารมณ์ดี ขอบคุณครับ

...............................

เกริ่นนำสักนิดนะครับ การเดินทางครั้งนี้ผมเดินทางเป็นวนกลมครับ

เริ่มต้นลงเเครื่องที่สนามบิน Fukuoka จากนั้นนั่ง Yufuin no mori มานอนหนึ่งคืนที่ Yufuin เมืองน่ารักมากกกกกดูดตังไปเยอะเลยทีเดียว แถมตอนที่ไป ซากุระ บานเต็มๆครับ
พักที่ Yufuin iyotomi บ้านพักน่ารักมาก ราคากลางๆ อาหารเยี่ยมมากครับ
ว่างๆ จะมา รีวิวให้ครับ

มาต่อที่ Beppu ดูน้ำพุร้อนนรก 8 บ่อ นอนตามรอยของคุณหนุ่มอารมณ์ดี ได้ค้นพบร้าน ซูชิ ที่อร่อยๆ มากๆ ข้าวปรุงมาได้เยี่ยท โอโทโร่ละลายในปากครับ สุดยอดมาก น้ำตาไหลฮะ

วันที่ 3 เดินทางจาก Beppu มา Kurokawa Onsen โดยรถบัส คิดว่าเป็นเส้นทางรถบัสที่สวยที่สุดในญี่ปุ่นด้วยนะครับ (เสียงตามสายบนรถบัสเค้าว่าอย่างนั้น) แต่สวยๆ จริงๆครับวิ่งผ่านภูเขาเห็นวิวสวยๆ เยอะมาก แต่ถ่ายรูปไม่ไหวฮะ เมารถ --''

วันที่ 4 เดินทางลงใต้ลงมาอีก มาดู Mt.Aso ตื่นตา ตื่นใจพอสมควรครับ นั่งเจ้า Aso boy กลับมานอนที่ Kumamoto เมืองน่าอยู่มากๆครับ
** ระหว่างทางไป Mt.Aso ผมลืมกล้องไว้ในรถบัสขึ้น Mt มานึกได้ก็ถึง Kumamoto แล้ว
ให้ TIC โทรถามให้และได้คืนครับโดยที่เค้าส่งคืนให้ที่ สถานีขนส่ง Kumamoto สุดๆอ่ะครับ
ญี่ปุ่นเรารักนายยยย น้ำตาไหลมาเองครับวันนั้น T.T

วันที่ 5 นั่งชินคังเซน จาก Kumamoto เปลี่ยนรถอีกสายไปดูดอกไม้สวยๆ ที่ huis ten bos
กลับมานอนที่ Fukuoka

วันที่ 6 เดินเล่นที่ Fukuoka ศาลเจ้าDazaifu สวนหินแห่งวัดKomyozenji Temple สวยครับ ตามรอยร้านเกี๊ยวซ่าของคุณหนุ่มอารมณ์ดี อร่อยสวดยอดเลยครับ พักที่ Dommy inn Hakata Gion ครับ โรงแรมสวยที่นอนสบายครับ
**มีเหตุการณ์ คือเดินเข้าไปในร้านสั่งก็ไม่เป็นพูดก็ไม่ได้ อ่านก็ไม่ออก ทำไงดีว้าคนญี่ปุ่นเยอะแยะไปหมด ภาษามืออยู่นานมีผู้ชายญี่ปุ่นมาสะกิดหลัง ไอเราก็นีกว่าจะโดนยากุซ่าเก็บซะแล้ว
ปรากฏว่าคุณน้าคนนั้นแกพูดภาษาไทยได้ โอ้ถึงจังหวะนั้นมันสุดยอดมากครับ ขอบคุณ Isobe มากๆ ครับจากใจเลยครับ

วันที่ 7 กลับเมืองไทยแล้วจ้า T.T

..........................................................

เกริ่นมาซะเยอะครับ คราวนี้จะเริ่มเรื่องคือ Kurokawa Onsen

ทำไมผมถึงอยาก Review ที่นี่ ทั้งๆที่ไม่มีเวลางานโคตรเยอะครับ

แต่ก็อยากจะทำให้มันคลอดออกมาเพราะว่ามีแต่ภาษาญี่ปุ่นครับ ข้อมูลตามเวปต่างๆเป็นญี่ปุ่นทั้งหมด นั่งหาข้อมูลก่อนไปเป็นวันๆ ครับ ทั้งโรงแรม ทั้งการเดินทาง ของกินในเมือง
พอไปถึงแล้ว คุ้มมากๆ ครับ เมืองสงบและน่าอยู่สุดๆ ลองดูจากที่นี่ครับ
http://www.japan-guide.com/e/e4575.html

ผมขอเริ่มการเดินทางจากเมือง Beppu นะครับเพราะค่อนข้างสะดวกที่สุดแล้วครับ

ใช้เวลาเดินทางประมาณ 2.30 นาทีด้วยรถ Kyushu odan bus

จาก Beppu ถึง Kurokawa เป็นเงิน 2300yen ครับ

เมื่อมาถึงเมือง Beppu แล้วผมกับแฟนเข้าไปหาข้อมูลที่ TIC ก่อนเลยครับ ปรากฏว่าเค้าสามารถโทรไปจองรถ Kyushu odan bus ให้เราได้ เสียตัง 100yen ครับ จัดไปเลยครับจะได้ง่ายๆวันรุ่งขึ้น มาขึ้นที่ป้ายรถบัสได้เลยครับ

รูปสถานี Jr Beppu ครับ
ปล. ลืมถ่ายรูปหน้าสถานี เวนจิงๆ ฮะ เข้าไปในนั้นเลยครับ TIC อยู่ซ้ายมือ
ปล.2 พิมพ์สดๆนะฮะช้าหน่อย
ปล.3 Tourist Information Center = TIC

จากคุณ : ศิษย์ชิด
เขียนเมื่อ : 27 เม.ย. 55 17:33:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com