Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอวีซ่าญี่ปุ่น ถ้าเรายังไม่รู้วันไปที่แน่นอนทราบเพียงว่าไปกี่วัน เราควรจะขอยังไงดีครับ ให้ทางสถานฑูตให้ได้ครอบคลุมวันไป ติดต่อทีมงาน

ว่าด้วยเรื่องการขอวีซ่าญี่ปุ่น ถ้าเรายังไม่รู้วันไปที่แน่นอน แต่ทราบเพียงว่าไปกี่วัน เราควรจะขอยังไงดีครับ ให้ทางสถานฑูตให้วันได้ครอบคลุมวันที่เราไป อย่างผมมองๆช่วง พ.ย. ธ.ค. ไว้ แต่ก็ขอหาวันที่ลงตัว และราคาตั๋วที่พอรับได้ก่อน ถึงจะซื้อตั๋วไป ซึ่งแน่นอนว่า เราต้องไปขอวีซ่าก่อน เพื่อความชัวร์และอุ่นใจ เคยอ่านมาหลายๆกระทู้บางคนได้ 15 วัน บางคนได้ 90 วัน บางคนได้ 7 วัน บางคนได้ตามจำนวนวันที่ไปเท่านั้น (ซึ่งถ้าตกเครื่อง ต้องอยู่ต่อจะทำยังไงครับเนี่ย)  อย่างผมก็เล็งไว้ว่าจะไปเที่ยวไม่ 4 ก็ 5 วัน ขึ้นอยู่กับไฟลท์เวลาบินที่ได้ ถ้าไปดึกถึงเช้า และกลับเย็นถึงค่ำ ก็ขอแค่ 4 วันพอ แต่ถ้าออกเช้าถึงเย็น และกลับเช้าถึงเย็น ก็คงขอ 5 วัน ตรงนี้ผมควรจะขอเผื่อสัก 7 วันเลยดีมั้ยครับ แต่ถ้าเราไม่รู้วันที่แน่นอนนี้ซิ่ ธรรมดาเค้าจะให้กี่วัน เค้าจะระบุมั้ยว่าเราต้องไปในวันนั้นๆที่เราระบุเลย หรือไปวันไหนก็ได้ แต่ได้แค่กี่วัน ก็แล้วแต่สถานฑูตครับ แล้ววีซ่ามีอายุเท่าไหร่นับจากวันที่ออกครับ (เผอิญผมไม่เคยขอวีซ่าเลย ตอนเด็กๆก็ไม่รู้เรื่อง ครั้งนี้เป็นครั้งแรก ยังไงรบกวนช่วยชี้แนะ คนมือใหม่หัดขอวีซ่าด้วยครับ) และสายการบิน ถ้าเราไปไม่ตรงกับที่เขียนไว้ในใบขอวีซ่าจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ  ขอบพระคุณมากๆครับ ลูกสาว

แก้ไขเมื่อ 30 เม.ย. 55 19:13:44

จากคุณ : tottui
เขียนเมื่อ : 30 เม.ย. 55 17:43:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com